Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo 1% doanh thu - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 2/11 đầuđầu 123456 ... CuốiCuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 102
22,498 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của akjinoo
    Tham gia ngày
    Apr 2012
    Địa chỉ
    thanh hóa
    Tuổi
    26
    Bài gửi
    66
    Post Thanks / Like
    akjinoo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Ðề: Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo 1% doanh thu

    doanh thu duoi 1 ty, thong tu 156, doanh thu dưới 1 tỷ

    Các bạn ơi cho mình hỏi. Về ngưỡng đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ là 1 tỷ đồng. như công văn mới nhất của chi cục thuế thành phố HCM. Công ty mình có doanh thu chịu thuế GTGT dưới 1 tỷ. như vậy công ty mình có bắt buộc phải nộp thuế GTGT theo 1% doanh thu hay không? Hệ thống sổ sách công ty mình đầy đủ, lâu nay báo cáo khấu trừ VAT bình thường. Xếp hỏi chọn cái nào thì có lợi hơn? ko biết giải thích thế nào. dù biết khấu trừ có lợi hơn?

    Nếu đăng ký tự nguyện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ nhưng năm sau không đạt doanh thu 1 tỷ thì thuế xử lý mình làm sao nhỉ?

    Nội dung đã được thu gọn Hiện ra

    TVPL - Theo quy định của Luật Thuế GTGT sửa đổi năm 2013, các DN có doanh thu dưới 1 tỷ đồng/năm sẽ phải kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp.

    Trong trường hợp DN muốn kê khai thuế theo hình thức khấu trừ, doanh nghiệp sẽ phải đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.
    5. Điều 11 được sửa đổi, bổ sung như sau:
    Điều 11. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng
    2. Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu áp dụng như sau:
    a) Đối tượng áp dụng:
    - Doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu hàng năm dưới mức ngưỡng doanh thu một tỷ đồng, trừ trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này;

    Theo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC, hóa đơn GTGT sẽ chỉ áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân kê khai thuế theo hình thức khấu trừ, đối với các cá nhân tổ chức kê khai thuế theo hình thức trực tiếp sẽ phải áp dụng hóa đơn bán hàng:
    Doanh thu dưới 1 tỷ đồng nên đăng ký tự nguyện nộp thuế theo phương pháp khấu trừ hay theo nộp theo 1% doanh thu
    Hóa đơn GTGT là loại hóa đơn dành riêng cho các đơn vị, tổ chức thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ

    Điều 3. Loại và hình thức hóa đơn
    2. Các loại hóa đơn:
    a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

    - Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;
    - Hoạt động vận tải quốc tế;
    - Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu.
    b) Hóa đơn bán hàng dùng cho các đối tượng sau đây:
    - Tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếpkhi bán hàng hóa, dịch vụ trong nội địa, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
    Như vậy, trong trường hợp không thực hiện đăng ký tự nguyên áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, DN có doanh thu dưới 1 tỷ/năm sẽ đương nhiên chuyển sang hình thức kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp; kéo theo đó DN sẽ phải chuyển sang sử dụng hóa đơn bán hàng, không còn được sử dụng hóa đơn GTGT.
    Hiện nay, một số cơ quan thuế đã có văn bản gửi đến các doanh nghiệp để lưu ý về việc thực hiện quy định trên của Luật Thuế GTGT sửa đổi (như công văn 9351/CT-THNVDT của Cục thuế Tp.HCM, Công văn 1796/CCT của Chi cục Thuế Q.9 Tp.HCM); theo đó các DN nếu muốn tiếp tục thực hiện phương pháp kê khai theo hình thức khấu trừ thuế cần làm công văn đăng ký đến các cơ quan Thuế trước ngày 20/12/2013.



    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    thay đổi nội dung bởi: akjinoo, ngày 06-12-2013 lúc 19:46

  2. Likes Baobinhbg liked this post
  3. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  4. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 09:41 #11
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Thanh Chuong Xem bài
    Theo thông tư mấy vậy bạn? ai có thông tư cho mình xin với
    Các bài viết ở trên đã có đề cập rồi đó bạn hiền
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của camnguyetkt02
    Tham gia ngày
    Mar 2011
    Địa chỉ
    tphcm
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    193
    Post Thanks / Like
    camnguyetkt02 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 09:46 #12
    Mình cũng đang suy nghĩ vấn đề này,cty mình 1 năm có doanh thu ít và chi phí đầu vào thì hok có, giờ hok biết chọn pp nào,nếu theo pp trực tiếp thì làm công văn trong tháng 12 này để đăng ký cho năm 2014.nhưng phải bỏ hết cuốn hóa đơn đặt in nữa,phí quá

  6. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Tham gia ngày
    Oct 2005
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Bài gửi
    5,552
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 09:48 #13
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi mrvanthuc Xem bài
    Hehe chưa có thông báo của Anh cả thì chờ đợi
    Kha kha, chờ chắc là không được rồi vì cái thông báo của ông quận, huyện sờ sờ đó ... mai mốt ông BTC ra thông tư hướng dẫn khác thì có nước mà nhăn răng
    Về quê cắm câu ...

  7. Likes bacnamtraining, mrvanthuc liked this post
  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyen Thanh Chuong
    Tham gia ngày
    Oct 2009
    Địa chỉ
    ho chi minh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    90
    Post Thanks / Like
    Nguyen Thanh Chuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 09:51 #14
    Bạn gửi mai hay fax thông báo đó cho mình tham khảo được kg ban? mail chuongnguyen_27@yahoo.com so Fax: 0835562704 cam on ban nhieu

  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của camnguyetkt02
    Tham gia ngày
    Mar 2011
    Địa chỉ
    tphcm
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    193
    Post Thanks / Like
    camnguyetkt02 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 09:53 #15
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi KIENDANG200888 Xem bài
    Mình nghĩ bạn nên dựa vào tình hình kinh doanh của công ty để lựa chọn.
    - Nếu Cty bạn có thuế đầu vào nhiều hơn đầu ra thì tốt nhất là bạn nên kk theo pp KHẤU TRỪ.
    - Ngược lại, nếu (thuế đầu ra > thuế đầu vào) AND (Thuế đra - Thuế Đvao > tỉ lệ % để tính thuế GTGT x Dthu) thì bạn nên chọn kk theo pp TRỰC TIẾP. Nếu là dn thương mại thì tỉ lệ này là 1%.
    Lưu ý là nếu bạn chọn pp TRỰC TIẾP thì tháng nào phát sinh doanh thu, bạn cũng đều phải nộp thuế, bất kể là hóa đơn đầu vào nhiều như thế nào.
    Ý kiến của mình là như thế. Tùy theo tình hình thuế của mỗi doanh nghiệp mà kế toán sẽ chọn pp tính thuế phù hợp sao cho có lợi nhất
    ví dụ năm 2013 mình còn thuế được khấu trừ là 2 triệu,nhưng khi chuyể sang thuế VAT khán thì 2 triệu khấu trừ của năm 2013 tính ntn? hằng tháng gởi báo có thuế ntn ?mình hok thấy có hướng dẫn nhưng bắt tháng 01-01-2014 là áp dụng thi hành

  10. Likes bacnamtraining liked this post
  11. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 09:53 #16
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Kha kha, chờ chắc là không được rồi vì cái thông báo của ông quận, huyện sờ sờ đó ... mai mốt ông BTC ra thông tư hướng dẫn khác thì có nước mà nhăn răng
    Khà khà, hên em làm cty nào cũng trên 1 tỷ cả
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  12. Likes bacnamtraining liked this post
  13. Thành viên cấp cao Hình đại diện của KIENDANG200888
    Tham gia ngày
    Apr 2011
    Địa chỉ
    đà nẵng
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    108
    Post Thanks / Like
    KIENDANG200888 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 10:08 #17
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi camnguyetkt02 Xem bài
    ví dụ năm 2013 mình còn thuế được khấu trừ là 2 triệu,nhưng khi chuyể sang thuế VAT khán thì 2 triệu khấu trừ của năm 2013 tính ntn? hằng tháng gởi báo có thuế ntn ?mình hok thấy có hướng dẫn nhưng bắt tháng 01-01-2014 là áp dụng thi hành
    Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, chắc phải đợi văn bản mới của BTC.

  14. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyen Thanh Chuong
    Tham gia ngày
    Oct 2009
    Địa chỉ
    ho chi minh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    90
    Post Thanks / Like
    Nguyen Thanh Chuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 10:35 #18
    Chờ BTC ra HTKK mới đi e?

  15. Thành viên cấp cao Hình đại diện của camnguyetkt02
    Tham gia ngày
    Mar 2011
    Địa chỉ
    tphcm
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    193
    Post Thanks / Like
    camnguyetkt02 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 10:35 #19
    Z tì phải chờ đợi thôi,khi nào ai có thông tin gì mới thì thông báo với nhe,! mình sợ nhất là lâu lâu nhận được tờ giấy phạt chậm nộp giấy tờ ,

  16. Likes bacnamtraining liked this post
  17. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-12-2013, 10:39 #20
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi camnguyetkt02 Xem bài
    Z tì phải chờ đợi thôi,khi nào ai có thông tin gì mới thì thông báo với nhe,! mình sợ nhất là lâu lâu nhận được tờ giấy phạt chậm nộp giấy tờ ,
    Đang có đợt tập huấn ở nhà hát hòa bình đấy em, đi rồi hỏi xem sao
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

doanh thu duoi 1 ty

thong tu 156

nop mau 06 qua mang duockhong

thong tu 1562013doanh thu dưới 1 tỷ không được dùng hóa đơn gtgt từ 2014mẫu 06 xin khấu trừ thuếnghị định quy định doanh thu 1 tỷ nộp thuế theo phương pháp TTtai sao phai nop mau 06đăng ký theo phương pháp khấu trừđăng ký phương pháp khấu trừ thuế thông tư 156thong tu 156 nam 2013thong tu 156 ve viec ke khai thue vua ctydoanh thu duoi 1tymẫu 06 thông tư 156cach lam thu tuc mua hoa don vatdoanh thu tren 1 tycách ghi mẫu 06GTGTdoanh thu duoi 1 ty chuyen sang ke khai truc tiepDn mơi thanh lap thảng năm 2013 chua co DT da dang ký mau 06GTGT nảm co duoc dung pp khau tru GTGTtheo luat moi nhung cong ty co phan von duoi 1ty nop thue theo hinh thuc naodon tu nguyen tham gia nop thue gtgt gian tieodoang nghiep có doang thu duoi 1 tỷ đồng năm 2014 nộp thuế ra saoCty minh doanh thu năm 2013 hon 1ti vay co phai nop mau 06 theo thong tu 156 khongdoanh thu duoi 1 ty khai thue truc tieptinh thue gtgt theo cach nao thi co loi hon