Quyết toán thuế TNDN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai thì vào topic này nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Để giải quyết vấn đề quyết toán thuế TNDN năm 2013 tập trung, mình mạn phép mở topic này ra, anh em nào có thắc mắc thì hỏi ở đây để anh em dễ giải quyết nhé.

Căn cứ pháp lý phục vụ quyết toán năm 2013

1. Luật thuế TNDN năm 2008

2.Nghị định 124/2008/NĐ-CP hướng dẫn luật thuế TNDN

3. Nghị định 122/2011/NĐ-CP sửa đổi bổ sung nghị định 124/2008/NĐ-CP hướng dẫn luật thuế TNDN

4. Thông tư 105/2012/TT-BTC sửa đổi bổ sung Thông tư 15/2011/TT-BTC hướng dẫn vễ quỹ khoa học và công nghệ

5.Thông tư 123/2012/TT-BTC hướng dẫn luật thuế TNDN, Nghị định 124/2008/NĐ-CP, Nghị định 122/2011/NĐ-CP

6. Thông tư 203/2009/TT-BTC về hướng dẫn sử dụng, quản lý, trích khấu hao TSCĐ ( Hết hiệu lực từ 10/06/2013 )

7. Thông tư 45/2013/TT-BTC về hướng dẫn sử dụng, quản lý, trích khấu hao TSCĐ
( Có hiệu lực từ 10/06/2013)

Hiệu lực từ 01/01/2014, một số điều từ 01/07/2013 )

ngày 01 tháng 7 năm 2013 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp

ngày 01/7/2013 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp

Các chính sách ưu đãi năm 2013

1. Thông tư số 16/2013/TT-BTC ngày 08 tháng 02 năm 2013 hướng dẫn gia hạn nộp thuế TNDN

QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN NĂM 2013 ANH CHỊ EM SANG TOPIC NÀY NHÉ

Chúc anh chị em Webketoan một năm quyết toán suôn sẽ và hiệu quả nhất.

• Like
Reactions: pelun369
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi
Ðề: Quyết toán thuế TNDN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai thì vào topic này nhé!

Bác cho em hỏi, báo cáo tài chính năm 2012 bây giờ em kiểm tra mới phát hiện sai sót, mà sai sót này lại ảnh hưởng đến số thuế phải nộp. Em muốn hỏi giờ em lại nộp được không?
Năm ngoái em mới làm kế toán không biết lên thuế thu nhập tạm tính của các quý em không nộp, mà giờ sửa lại báo cáo thì số thuế TNDN lại phải nộp. thế bây giờ em làm lại BCTC và nộp số tiền thuế TNDN của năm 2012 sau khi sửa và số tiền phạt là được chưa hay phải nộp cho từng quý của năm 2012 mà mình đã tạm tính. giờ em chẳng biết làm thế nào huhu...
Em cảm ơn ạ!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Quyết toán thuế TNDN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai thì vào topic này nhé!

Bác cho em hỏi, báo cáo tài chính năm 2012 bây giờ em kiểm tra mới phát hiện sai sót, mà sai sót này lại ảnh hưởng đến số thuế phải nộp. Em muốn hỏi giờ em lại nộp được không?
Năm ngoái em mới làm kế toán không biết lên thuế thu nhập tạm tính của các quý em không nộp, mà giờ sửa lại báo cáo thì số thuế TNDN lại phải nộp. thế bây giờ em làm lại BCTC và nộp số tiền thuế TNDN của năm 2012 sau khi sửa và số tiền phạt là được chưa hay phải nộp cho từng quý của năm 2012 mà mình đã tạm tính. giờ em chẳng biết làm thế nào huhu...
Em cảm ơn ạ!
Em lập tờ khai bổ sung điều chỉnh thuế TNDN năm 2012 nộp lại đính kèm với báo cáo tài chính mới. Việc điều chỉnh này là pháp luật cho phép, xem hướng dẫn ở TT28/2011/TT-BTC
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế
a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Em lập tờ khai bổ sung điều chỉnh thuế TNDN năm 2012 nộp lại đính kèm với báo cáo tài chính mới. Việc điều chỉnh này là pháp luật cho phép, xem hướng dẫn ở TT28/2011/TT-BTC
vẦNG EM CẢM ƠN ANH. THẾ ANH CHO EM HỎI NẾU MÌNH NỘP LẠI BCTC THÌ SỔ SÁCH MÌNH CÓ PHẢI IN LẠI HẾT KHÔNG Ạ?

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

vẦNG EM CẢM ƠN ANH. THẾ ANH CHO EM HỎI NẾU MÌNH NỘP LẠI BCTC THÌ SỔ SÁCH MÌNH CÓ PHẢI IN LẠI HẾT KHÔNG Ạ?

in những sổ sách nào sai thôi, báo cáo thì nộp qua mạng internet rồi, bên mình cũng vừa mới làm lại báo cáo tài chính 2012, may ko ảnh hưởng đến số thuế phải nộp

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Trungkien đã trả lời cho em rồi đấy, lần sau viết nhớ đừng ghi HOA hết vậy nha em.

N

nhuloankt

Guest
4/6/12
35
0
6
Hà Nội

Số sách phải khớp với số liệu trên BCTC chứ bạn. Mình nghĩ là phải in lại sổ sách

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Số sách phải khớp với số liệu trên BCTC chứ bạn. Mình nghĩ là phải in lại sổ sách
Làm lại BCTC sổ sách thì mới in lại, còn sổ sách đã in giờ chỉ có các bút toán điều chỉnh thì in làm gì cho nó phí giấy tờ bạn hiền? chỉ in phần nào điều chỉnh thôi.

K

kiwi511

Sơ cấp

Vì công ty em là một công ty dịch vụ nhỏ nên vừa mới ra trường thử việc và đi làm được 3 tháng em đã được làm kế toán tổng hợp rồi ( lúc trước cty em thuê cty dịch vụ), giờ em làm được 6 tháng và cũng là lần đầu tiên làm BCTC vậy nên chưa có kinh nghiệm gì hết. Có topic nào hướng dẫn từng bước làm báo cáo tài chính không ạ, vi bây giờ nếu em làm thì cũng là làm từng bước theo những gì đã học trên trường thôi, không có kinh nghiệm thực tế. Mong anh chị hướng dẫn, cảm ơn anh chị nhiều. :)

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Chào a mrvanthuc ,lại 1 lần nữa e hỏi về đề tài này,hôm giờ e hỏi mà hok ai trả lời dùm e hết ,hok biết viết lên trang này có đúng hok . nhưng hôm giờ e cứ lăn tăn mãi, e nghe chị kế toán đi tập huấn về nói doanh nghiệp nào có doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ (hay 10tỷ gì đó e hok rõ ) thì chuyển sang khai thuếu VAT theo thuế khoán chứ hok theo pp khấu trừ như trước nữa,tức xuất hóa đơn 20tr thì tháng đó nộp VAt 2% của 20tr,còn các thuế khác vẫn giữ nguyên,hóa đơn tự đặt in sẽ hủy bỏ,mua lại hóa đơn trên cơ quan thuế,áp dụng từ 01-01-2014 . hok biết thông tin này có đng1 hok ạ.cảm ơn a

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Vì công ty em là một công ty dịch vụ nhỏ nên vừa mới ra trường thử việc và đi làm được 3 tháng em đã được làm kế toán tổng hợp rồi ( lúc trước cty em thuê cty dịch vụ), giờ em làm được 6 tháng và cũng là lần đầu tiên làm BCTC vậy nên chưa có kinh nghiệm gì hết. Có topic nào hướng dẫn từng bước làm báo cáo tài chính không ạ, vi bây giờ nếu em làm thì cũng là làm từng bước theo những gì đã học trên trường thôi, không có kinh nghiệm thực tế. Mong anh chị hướng dẫn, cảm ơn anh chị nhiều. :)

Em đọc chuẩn mực lập báo cáo tài chính và thông tư kèm theo nhé.
http://tuvan.webketoan.vn/Chuan-muc-so-21-Trinh-bay-bao-cao-tai-chinh_182.html

Em search thêm thông tư hướng chuẩCM trên để tìm hiểu. Đây là topic quyêt toán Thuế, nên hỏi tập trung vấn đề này, k hỏi việc làm BCTC.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào a mrvanthuc ,lại 1 lần nữa e hỏi về đề tài này,hôm giờ e hỏi mà hok ai trả lời dùm e hết ,hok biết viết lên trang này có đúng hok . nhưng hôm giờ e cứ lăn tăn mãi, e nghe chị kế toán đi tập huấn về nói doanh nghiệp nào có doanh thu 1 năm dưới 1 tỷ (hay 10tỷ gì đó e hok rõ ) thì chuyển sang khai thuếu VAT theo thuế khoán chứ hok theo pp khấu trừ như trước nữa,tức xuất hóa đơn 20tr thì tháng đó nộp VAt 2% của 20tr,còn các thuế khác vẫn giữ nguyên,hóa đơn tự đặt in sẽ hủy bỏ,mua lại hóa đơn trên cơ quan thuế,áp dụng từ 01-01-2014 . hok biết thông tin này có đng1 hok ạ.cảm ơn a
Thông tin dòng màu đỏ chưa chuẩn xác, em xem lại ở điều 11 thông tư 156/2013/TT-BTC sẽ rõ

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Em tham gia ké bác để giải quyết cho anh em nhé

M

meosau

Sơ cấp
26/2/10
22
1
1
34
ha noi

Em có trường hợp này mong mọi người giúp!
Năm 2011 em có kê khai thuế, nhưng bị sai và đã làm tờ khai bổ sung rồi, giờ chỉ còn việc điều chỉnh nhưng em đang thắc mắc không biết điều chỉnh vào năm nào?
Theo như luật quy đinh là"Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót" . Vậy em nên hiểu thế nào cho đúng để điều chỉnh món này mọi người?
Sai sót của năm 2011-BCTC đã nộp rồi, năm 2013 mới phát hiện ra sai sót. Vậy em điều chỉnh vào số liệu kế toán của năm nào ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em có trường hợp này mong mọi người giúp!
Năm 2011 em có kê khai thuế, nhưng bị sai và đã làm tờ khai bổ sung rồi, giờ chỉ còn việc điều chỉnh nhưng em đang thắc mắc không biết điều chỉnh vào năm nào?
Theo như luật quy đinh là"Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót" . Vậy em nên hiểu thế nào cho đúng để điều chỉnh món này mọi người?
Sai sót của năm 2011-BCTC đã nộp rồi, năm 2013 mới phát hiện ra sai sót. Vậy em điều chỉnh vào số liệu kế toán của năm nào ạ?
Năm 2013 bạn hiền yêu quý

M

meosau

Sơ cấp
26/2/10
22
1
1
34
ha noi

Dạ, em cảm ơn anh! Em cũng nghĩ như vậy nhưng không chắc chắn là mình hiểu đúng,hi

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Em cũng xếp hàng hóng nao`. hihi

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Năm 2013 bạn hiền yêu quý

Anh thức ơi, em cũng mới làm lại tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2012 nộp bổ sung nhưng không làm lại BCTC mà em chỉ chỉnh vào năm 2013 thôi, khổ là em lần dầu tiên làm BCTC dạng này em không rành lắm.
Mình làm BCTC năm 2013 thì lấy số dư đầu năm của cái năm sai hay sao ạ ?
BCTC năm 2013 thì mình vẫn đưa vào nhưng khi quyết toán 2013 thì loại ra phải không a ?

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Ai giải thik giúp mình đi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh thức ơi, em cũng mới làm lại tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2012 nộp bổ sung nhưng không làm lại BCTC mà em chỉ chỉnh vào năm 2013 thôi, khổ là em lần dầu tiên làm BCTC dạng này em không rành lắm.
Mình làm BCTC năm 2013 thì lấy số dư đầu năm của cái năm sai hay sao ạ ?
BCTC năm 2013 thì mình vẫn đưa vào nhưng khi quyết toán 2013 thì loại ra phải không a ?
Em điều chỉnh tờ khai quyết toán năm 2012, số liệu điều chỉnh số liệu vào năm 2013 thì số dư em lấy từ báo cáo tài chính năm 2012 chưa điều chỉnh.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA