Chi phi bi loai xu ly the nao

• Thread starter bigone1
  • Ngày gửi
B

bigone1

Guest
7/12/13
2
0
0
hanoi
Chào các Anh chị E
đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn. mong các A/C/E giúp đỡ. mình đang rất lúng túng.
tháng 11/2013 công ty tự phát hiện ra (cơ quan thuế chưa có thông báo) một số hoá đơn 2012 không hợp pháp nhưng đã kê khai và đưa vào chi phí năm 2012 , nhưng các chi phí này đang hạch toán trên TK154. báo cáo năm 2012 đang lỗ. Vậy bây giờ mình kê khai giảm thuế GTGT, còn chi phí đang treo 154 phải xử lý thế nào. hay trình tự mình phải làm những gì. mong A/C/E tư vấn giúp mình.
mình cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Chi phi bi loai xu ly the nao

Chào các Anh chị E
đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn. mong các A/C/E giúp đỡ. mình đang rất lúng túng.
tháng 11/2013 công ty tự phát hiện ra (cơ quan thuế chưa có thông báo) một số hoá đơn 2012 không hợp pháp nhưng đã kê khai và đưa vào chi phí năm 2012 , nhưng các chi phí này đang hạch toán trên TK154. báo cáo năm 2012 đang lỗ. Vậy bây giờ mình kê khai giảm thuế GTGT, còn chi phí đang treo 154 phải xử lý thế nào. hay trình tự mình phải làm những gì. mong A/C/E tư vấn giúp mình.
mình cảm ơn
Khi bạn loại một số HĐ chi phí không hợp lý thì chi phí sẽ giảm, xác định lãi lỗ cũng sẽ khác do đó bạn phải làm lại báo cáo TC hoàn chỉnh, vào HTKK làm tờ khai QT thuế TNDN năm mẫu 03/TNDN chọn tờ khai bổ sung nhập vào và xác định lại thuế TNDN

B

bigone1

Guest
7/12/13
2
0
0
hanoi

Cảm ơn bạn vanthanhtam, nhưng ý minh muốn hỏi là chi phí không hợp lệ đó, năm 2012 chưa được tính vào giá vốn, đang hạch toán 154.nếu đưa vào chỉ tieu B4 của QTTNDN 2012 thì có được ko, mình chưa được rõ lắm. xử lý 154 dở dang thế nào, hạch toán ra sao ? vì chi phí của vụ việc này chưa phát sinh doanh thu

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cảm ơn bạn vanthanhtam, nhưng ý minh muốn hỏi là chi phí không hợp lệ đó, năm 2012 chưa được tính vào giá vốn, đang hạch toán 154.nếu đưa vào chỉ tieu B4 của QTTNDN 2012 thì có được ko, mình chưa được rõ lắm. xử lý 154 dở dang thế nào, hạch toán ra sao ? vì chi phí của vụ việc này chưa phát sinh doanh thu
Vẫn hạch toán số tiền chi phí không hợp lý bao gồm cả thuế GTGT vào TK 154 không để dở dang kết chuyển hết vào 911 xác định lãi lỗ, Số tiền Chi phí không hợp lý TK 154 bạn đưa vào chỉ tiêu B4 thì lợi nhuận trước thuế sẽ tăng và thuế TNDN tăng lên,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA