Thông báo về việc doanh nghiệp áp dụng Quyết định 15 hoặc 48

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Các bạn cho mình hỏi.
1. Mình có phải thông báo với cơ quan thuế là doanh nghiệp áp dụng Quyết định 15 hoặc 48 không?
2. Khi có sự thay đổi về việc áp dụng Quyết định 15 hoặc 48 thì có phải thông báo cho cơ quan thuế không

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
1. Nếu qui mô công ty tương ứng với chế độ kế toán áp dụng thì không cần phải thông báo với cơ quan thuế. Nếu cty nhỏ & vừa muốn áp dụng QĐ15 thì phải thông báo với cơ quan thuế.
2. Khi có sự thay đổi chế độ kế toán áp dụng thì phải thông báo với cơ quan thuế & thực hiện từ đầu năm tài chính.
Good luck

T

thuhoa090

Guest
23/12/11
2
0
1
Đồng Nai
Ðề: Thông báo về việc doanh nghiệp áp dụng Quyết định 15 hoặc 48

ban có mẫu văn bản thay đổi hình thức kế toán để nộp lên thuế không ,bên mình sang năm muốn thay đổi hình thức kế toán,lên thuế kêu làm văn bản gửi lên mà ko biết làm sao.Nếu có gửi theo địa chỉ thuhoa090@gmail.com.vn cảm ơn bạn nhiều,có gì gửi sớm nha.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Gửi: Bạn tham khảo công văn gửi cho cơ quan thuế quản lý

Đính kèm

• CV- che do ktoan.doc
    30 KB · Lượt xem: 184
N

Nguoi ke toan cham com

Sơ cấp

Chào bạn,
1. Nếu qui mô công ty tương ứng với chế độ kế toán áp dụng thì không cần phải thông báo với cơ quan thuế. Nếu cty nhỏ & vừa muốn áp dụng QĐ15 thì phải thông báo với cơ quan thuế.
2. Khi có sự thay đổi chế độ kế toán áp dụng thì phải thông báo với cơ quan thuế & thực hiện từ đầu năm tài chính.
Good luck

Mình làm cho công ty Nhỏ và Vừa, nhưng từ trước giờ làm trên quyết định 15.
Vậy tức là mình đã không thực hiện thông báo với cơ quan thế. Giờ phải làm sao? Hình thức sử phạt thế nào trong trường hợp này?

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Mình mi làm một công ty. 5 năm từ 2006-2011 mình thấy kế toán làm BCTC theo QĐ48 nhưng sổ sách trên phần mềm lại làm theo QĐ 15. Bây giờ mình không biết p hải làm thế nào nữa. Ai biết vụ này tư vấn giúp mình với.

V

vuthuy.vietlien

Guest
28/9/15
2
0
1
37
Em là thành viên mới, cả nhà giup em ah. Công ty em là công ty gia công hàng may mặc cho Hàn Quốc, Từ năm 2014 trở v ề trước vẫn theo chế độ kế toán theo quyết định 48 vì là doanh nghiệp nhỏ. Nhưng năm nay công ty em tăng lên 600 lao động và 26 tỷ vốn điều lệ. Nhưng em vẫn muốn áp dụng theo quyết định 48 chứ không phải 15. Anh chị cho em hỏi có văn bản nào quy định bắt buộc phải áp dụng theo quyết định 15 đối với doanh nghiệp lớn không ạ? Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

xuanvinh

xuanvinh

Sơ cấp
19/10/04
45
5
8
Quế Sơn, Quảng Nam
Em là thành viên mới, cả nhà giup em ah. Công ty em là công ty gia công hàng may mặc cho Hàn Quốc, Từ năm 2014 trở v ề trước vẫn theo chế độ kế toán theo quyết định 48 vì là doanh nghiệp nhỏ. Nhưng năm nay công ty em tăng lên 600 lao động và 26 tỷ vốn điều lệ. Nhưng em vẫn muốn áp dụng theo quyết định 48 chứ không phải 15. Anh chị cho em hỏi có văn bản nào quy định bắt buộc phải áp dụng theo quyết định 15 đối với doanh nghiệp lớn không ạ? Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Kể từ năm tài chính 2015, thông tư 200/2014/TT-BTC sẽ thay thế cho Quyết định 15/2006/QĐ-BTC
Thông tư này hướng dẫn kế toán áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế. Các doanh nghiệp vừa và nhỏ đang thực hiện kế toán theo Chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ được vận dụng quy định của Thông tư này để kế toán phù hợp với đặc điểm kinh doanh và yêu cầu quản lý của mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA