Cần tư vấn về việc "Thông báo địa điểm kinh doanh" tới chi cục thuế

• Thread starter hangaq
  • Ngày gửi
H

hangaq

Sơ cấp
24/11/11
9
0
0
Hà Nội
Em cần tư vấn vấn đề như sau:

1/ Trên đăng ký kinh doanh của công ty em ghi địa chỉ là "số nhà X, P.Thổ Quan, Đê La Thành, Q.Đống Đa, TP.Hà Nội". Tuy nhiên do quy mô công việc, công ty em đã chuyển tới 1 địa chỉ mới là "Số nhà Y, Phan Văn Trường, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, HN" để hoạt động (không có nhu cầu thay đổi nơi kê khai thuế và chưa làm thông báo gì về địa điểm kinh doanh). Hiện tại em vẫn kê khai thuế tại quận Đống Đa (nộp báo cáo, chứng từ đầy đủ), nay Đội quản lý thuế yêu cầu em làm Thông báo địa điểm kinh doanh. Em tới 59 Hoàng Cầu để nộp 1 Công văn thông báo địa chỉ kinh doanh thì được Nhân Viên Thuế 1 cửa yêu cầu phải nộp: Giấy đăng ký kinh doanh, Quyết định thành lập VPĐD mẫu 08 (?), Thống báo mở VPĐD.

Vậy cho em hỏi:
1/ Em có phải lên sở KHĐT để làm "thông báo địa điểm kinh doanh" (khoản 2 Điều 24 Chương IV - Nghị định 88/2006NĐ CP về đăng ký kinh doanh) không ạ?
2/ Mẫu 08 mà Nhân viên Thuế - cửa 8 - nói em có hỏi lại là mẫu gì nhưng Đồng chí ấy ko nói gì cả, em tìm trên mạng chỉ thấy mỗi mẫu 08 MST. Vậy có phải là mẫu này không ạ?
3/ Nếu là mẫu 08 MST thì em down trên mạng xuống thấy có kẻ 3-4 ô ghi chỉ tiêu (1) (2) (3) rồi chẳng có phần chú thích gì cả. Vậy em chẳng biết điền gì. Anh chị có bản mẫu chuẩn của 08 - MST thì send giúp em nhé.

anh / chị tư vấn cho em với ạ.

Phạm Hằng
Email: hangaq@gmail.com
YM: hangaq

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em cần tư vấn vấn đề như sau:

1/ Trên đăng ký kinh doanh của công ty em ghi địa chỉ là "số nhà X, P.Thổ Quan, Đê La Thành, Q.Đống Đa, TP.Hà Nội". Tuy nhiên do quy mô công việc, công ty em đã chuyển tới 1 địa chỉ mới là "Số nhà Y, Phan Văn Trường, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, HN" để hoạt động (không có nhu cầu thay đổi nơi kê khai thuế và chưa làm thông báo gì về địa điểm kinh doanh). Hiện tại em vẫn kê khai thuế tại quận Đống Đa (nộp báo cáo, chứng từ đầy đủ), nay Đội quản lý thuế yêu cầu em làm Thông báo địa điểm kinh doanh. Em tới 59 Hoàng Cầu để nộp 1 Công văn thông báo địa chỉ kinh doanh thì được Nhân Viên Thuế 1 cửa yêu cầu phải nộp: Giấy đăng ký kinh doanh, Quyết định thành lập VPĐD mẫu 08 (?), Thống báo mở VPĐD.

Vậy cho em hỏi:
1/ Em có phải lên sở KHĐT để làm "thông báo địa điểm kinh doanh" (khoản 2 Điều 24 Chương IV - Nghị định 88/2006NĐ CP về đăng ký kinh doanh) không ạ?
Nghị định 88/2006NĐ-CP đã được thay thế bằng Nghị định 43/2010/NĐ-CP, ngày 15/4/2010.
Bạn phải đến Sở KH-ĐT để thực hiện "thông báo địa điểm kinh doanh".
Khoản 2 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP.
...
Trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh. Nội dung thông báo gồm:
...
2/ Mẫu 08 mà Nhân viên Thuế - cửa 8 - nói em có hỏi lại là mẫu gì nhưng Đồng chí ấy ko nói gì cả, em tìm trên mạng chỉ thấy mỗi mẫu 08 MST. Vậy có phải là mẫu này không ạ?
Đó chính là mẫu 08/MST.
3/ Nếu là mẫu 08 MST thì em down trên mạng xuống thấy có kẻ 3-4 ô ghi chỉ tiêu (1) (2) (3) rồi chẳng có phần chú thích gì cả. Vậy em chẳng biết điền gì. Anh chị có bản mẫu chuẩn của 08 - MST thì send giúp em nhé.

anh / chị tư vấn cho em với ạ.

Phạm Hằng
Email: hangaq@gmail.com
YM: hangaq

Gởi bạn mẫu 08/MST có hướng dẫn cách ghi các chỉ tiêu thay đổi.

Tải: Mẫu 08/MST và các chỉ tiêu.

H

hangaq

Sơ cấp
24/11/11
9
0
0
Hà Nội
Em vừa mở máy. Đã nhận được thông tin hướng dẫn của đồng chí VTM. Em cảm ơn nhiều lắm ạ.

Nếu trong quá trình thực hiện có gì khúc mắc mà cần thông tin trợ giúp em lại lên đây nhờ các anh / chị chỉ bảo ạ.

Em Hằng

H

hangaq

Sơ cấp
24/11/11
9
0
0
Hà Nội
Ðề: Cần tư vấn về việc "Thông báo địa điểm kinh doanh" tới chi cục thuế

cho em hỏi tình huống xuất hóa đơn VAT khấu trừ như sau:

1/ Công ty A đặt dịch vụ cho khách hàng B với nội dung như sau:

- dịch vụ phòng nghỉ: 170.000.000 vnd
- dịch vụ vé máy bay: 50.000.000 vnd

2/ Khách hàng B thanh toán cho công ty A bằng chuyển khoản qua tài khoản công ty.

Hỏi:
1/ Công ty A phải xuất hóa đơn VAT cho khách hàng B như thế nào? (tổng số tiền 2 dịch vụ hay chỉ xuất VAT dịch vụ phòng nghỉ và viết phiếu thu tiền vé
)
Tình tiết bổ xung: công ty A đặt phòng cho khách B tại khách sạn C và thanh toán chuyển khoản cho khách sạn C và đã nhận hóa đơn đầy đủ. Vé máy bay, công ty A mua vé của 1 cá nhân C - làm việc tại phòng vé máy bay - và thanh toán bằng chuyển khoản cho cá nhân C (nên không có hóa đơn).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA