Mỗi tuần một chuyên đề

Lương thuê người biên tập sách hạch toán thế nào?

• Thread starter nguyenbichhue39
  • Ngày gửi
N

nguyenbichhue39

Sơ cấp
17/5/11
18
0
0
36
Hà Nội
Công ty mình dịch sách các bản thảo dịch ra cần có người biên tập lại vì thế bên mình thuê ngoài nhưng mình không biết số tiền mình trả cho người biên tập này hạch toán thế nào để cho vào chi phí hợp lý và cần có những giấy tờ gì để chứng mình là chi phí hợp lý. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với! Help me........

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhloan1977

Trung cấp
2/4/09
53
2
8
46
hanoi
Ðề: Luơng thuê người biên tập sách hạch toán thế nào?

Nếu là cộng tác viên lâu dài với công ty thì bạn có thể làm Hợp đồng cộng tác viên với người đó. Mỗi lần chi trả thù lao cho người đó bạn sẽ phải khấu trừ 10% trên tổng thu nhập trả cho họ.
Bạn có thể hạch toán chi phí đó vào lương trực tiếp sản xuất và khấu trừ thuế TNCN 3335.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Ðề: Luơng thuê người biên tập sách hạch toán thế nào?

Công ty mình dịch sách các bản thảo dịch ra cần có người biên tập lại vì thế bên mình thuê ngoài nhưng mình không biết số tiền mình trả cho người biên tập này hạch toán thế nào để cho vào chi phí hợp lý và cần có những giấy tờ gì để chứng mình là chi phí hợp lý. Ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với! Help me........
bạn có thể làm hợp đồng lao động bán time 1 năm đối với lao động này trích nộp thuế TNCN theo biểu luỹ tiến. để được tính vào chi phí với khoản này, bạn cũng phải đăng ký lao động, và thong báo với bên bảo hiểm về lao động này ( làm mẫu xác nhận là họ đã tham gia đóng bảo hiểm nơi khác để khỏi phải đóng BH cho họ ). như vậy chi phí đó chắc chắn k bị loại ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA