BC thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter phuong85
  • Ngày gửi
P

phuong85

Sơ cấp
12/9/08
8
0
1
Nam Dinh
mọi người chỉ giúp mình nha. cảm ơn nhiều!
1 tiền lương để tính thuế thu nhập là số tiền mình lấy theo mức đóng bảo hiểm hay số tiền mình thực nhận.(ví dụ: Ông A tiền lương thực nhận là 8tr nhưng tham gia bảo hiểm tiền lương có 4tr thôi.)
2. công ty mình có đăng ký mst cá nhân cho 9 người vào năm 2010 nhưng mình không thấy anh kế toán làm báo cáo tháng, năm để nộp cho cơ quan thuế. đến T5/2011 cty mình có đăng ký mst cá nhân thêm cho 40 người nữa nhưng từ thời gian đó đến nay mình cũng không thấy làm báo cáo nộp (không phát sinh tiền thuế phải nộp). giờ anh kế toán nghỉ rồi mình phải làm những gì để nộp lên cơ quan thuế.
mình đọc trên mạng thấy không phát sinh tiền thuế phải nộp thì chỉ làm theo quyết toán năm nhưng với những người đăng ký năm 2010 thì giờ mình có phải làm bổ sung của năm đó ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Ðề: BC thuế thu nhập cá nhân

1 tiền lương để tính thuế thu nhập là số tiền mình lấy theo mức đóng bảo hiểm hay số tiền mình thực nhận.(ví dụ: Ông A tiền lương thực nhận là 8tr nhưng tham gia bảo hiểm tiền lương có 4tr thôi.)
2. công ty mình có đăng ký mst cá nhân cho 9 người vào năm 2010 nhưng mình không thấy anh kế toán làm báo cáo tháng, năm để nộp cho cơ quan thuế. đến T5/2011 cty mình có đăng ký mst cá nhân thêm cho 40 người nữa nhưng từ thời gian đó đến nay mình cũng không thấy làm báo cáo nộp (không phát sinh tiền thuế phải nộp). giờ anh kế toán nghỉ rồi mình phải làm những gì để nộp lên cơ quan thuế.
mình đọc trên mạng thấy không phát sinh tiền thuế phải nộp thì chỉ làm theo quyết toán năm nhưng với những người đăng ký năm 2010 thì giờ mình có phải làm bổ sung của năm đó ko
1. tiền lương để tính thuế TNCN là lương thu nhập.
2. nếu trong năm không phát sinh thuế TNCN thì cuối năm bạn làm QT TNCN cũng được.
nhưng với những người đăng ký năm 2010 thì giờ mình có phải làm bổ sung của năm đó ko
cái này bạn hỏi ý gì? mình k hiểu??

P

phuong85

Sơ cấp
12/9/08
8
0
1
Nam Dinh

ý mình là năm 2010 chưa nộp báo cáo quyết toán TNCN năm thì giờ mình có phải nộp lại của năm đó ko

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn hỏi vậy chắc cty bạn làm 2 bảng lương ( 1 là lương thực tế nhận, 2 là lương đóng BHXH ) đúng không?
Về thuế TNCN nếu không phát sinh thì hàng tháng không kê khai, cuối năm làm quyết toán thôi.
Nếu năm 2010 chưa quyết toán thì bạn làm nộp và chấp nhận nộp phạt theo quy định.