Xử lý số liệu sau khi chi cục thuế quản lý kiểm tra thuế tại đơn vị

• Thread starter nguyentuan0911
  • Ngày gửi
N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Các anh chị đã có kinh nghiệm về kiểm tra thuế giúp em giải đáp thắc mắc như sau:
Sau khi có quyết định kiểm tra thuế công ty em phải nộp truy thu vào ngân sách một số tiền thuế TNDN, nguyên nhân là do xuất toán giá vốn cao hơn định mức. Vậy theo em hiểu số dư trên tài khoản 152 của em đã khác so với khi em nộp báo cáo tài chính cụ thể là tăng lên. Vậy em phải định khoản lại hay không? hay vẫn giữ nguyên số dư như cũ.
Số thuế GTGT còn được khấu trừ của công ty thay đổi giảm đi 10tr. Thời điểm kiểm tra thuế là năm 2009-2010. Như vậy sang năm 2011 này em vẫn lấy số liệu thuế đầu kỳ 2011 là số mới hay số cũ ạ?
Có thể em diễn đạt chưa được rõ ý, mong được các anh chị giúp đỡ và có thể trao đổi thêm với em!

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Ðề: Xử lý số liệu sau khi chi cục thuế quản lý kiểm tra thuế tại đơn vị

Xuất toán làm tăng thuế TNDN phải nộp đâu có gì ảnh hưởng đến TK 152 đâu bạn. còn giảm thuế GTGT đâu có ảnh hưởng đến số dư đầu kỳ đâu là lấy SL mới hay cũ.
Bạn nên tham khảo chuẩn mực kế toán số 21 ( Trình bày báo cáo TC) và số 29 (Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các anh chị đã có kinh nghiệm về kiểm tra thuế giúp em giải đáp thắc mắc như sau:
Sau khi có quyết định kiểm tra thuế công ty em phải nộp truy thu vào ngân sách một số tiền thuế TNDN, nguyên nhân là do xuất toán giá vốn cao hơn định mức. Vậy theo em hiểu số dư trên tài khoản 152 của em đã khác so với khi em nộp báo cáo tài chính cụ thể là tăng lên. Vậy em phải định khoản lại hay không? hay vẫn giữ nguyên số dư như cũ.
Số thuế GTGT còn được khấu trừ của công ty thay đổi giảm đi 10tr. Thời điểm kiểm tra thuế là năm 2009-2010. Như vậy sang năm 2011 này em vẫn lấy số liệu thuế đầu kỳ 2011 là số mới hay số cũ ạ?
Có thể em diễn đạt chưa được rõ ý, mong được các anh chị giúp đỡ và có thể trao đổi thêm với em!

Không cần hạch toán điều chỉnh gì quá khứ cả. Việc này là bình thường, định mức thấp hơn số thực tế , mà thuế chỉ chấp nhận theo định mức thôi nên TK 152 ở đây đâu có sai gì đâu mà "đòi" điều chỉnh. Bạn chỉ cần hạch toán N421/Có tiền

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ðề: Re: Xử lý số liệu sau khi chi cục thuế quản lý kiểm tra thuế tại đơn vị

Không cần hạch toán điều chỉnh gì quá khứ cả. Việc này là bình thường, định mức thấp hơn số thực tế , mà thuế chỉ chấp nhận theo định mức thôi nên TK 152 ở đây đâu có sai gì đâu mà "đòi" điều chỉnh. Bạn chỉ cần hạch toán N421/Có tiền

Nghĩa vụ thuế tăng lên chứ chị, sao lại hạch toán Nợ 421/ Có 111 được.

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Nghĩa vụ thuế tăng lên chứ chị, sao lại hạch toán Nợ 421/ Có 111 được.
Nhưng nó là khoản truy thu của năm trước.Ko hạch toán giảm LN sau thuế thì hạch toán vào 811- cuối năm loại ra khỏi chi phí hợp lý cũng thế thôi.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong

Nhưng nó là khoản truy thu của năm trước.Ko hạch toán giảm LN sau thuế thì hạch toán vào 811- cuối năm loại ra khỏi chi phí hợp lý cũng thế thôi.
Bạn nên hiểu CP kế toán và chi phí được trừ là 2 vấn đề khác nhau nha, bạn nên ĐC như thế này may ra còn hợp lý
Khi thuế tách toán ban phản ánh vào N811/C3334 (Trong QĐ15 ở mục TK 811 có nêu cụ thể) (thuế TNDN còn phải nộp) đối với số thuế bị truy thu. khi nộp N3334/C111,112
Chi phí này sẽ bị loại ở mục B8 (Các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí) trên tờ khai QT thuế TNDN

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Bạn nên hiểu CP kế toán và chi phí được trừ là 2 vấn đề khác nhau nha, bạn nên ĐC như thế này may ra còn hợp lý
Khi thuế tách toán ban phản ánh vào N811/C3334 (Trong QĐ15 ở mục TK 811 có nêu cụ thể) (thuế TNDN còn phải nộp) đối với số thuế bị truy thu. khi nộp N3334/C111,112
Chi phí này sẽ bị loại ở mục B8 (Các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí) trên tờ khai QT thuế TNDN
Ko những hiểu mà quá hiểu !
Hạch toán thế nào cảm thấy " khỏe và tốt " cho mình lẫn cho CQ Thuế là đủ bạn nhé !
Còn lăn tăn thì bạn nên search lại các topic khác cùng chủ đề này trong forum, có nhiều CV của BTC có, Thuế có, đối thoại DN có, bạn sẽ biết làm gì là tốt, là khỏe.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong

Đối với cơ quan thuế, hay kiểm toán không phải khỏe là đủ mà họ chỉ biết đúng hay sai chế độ là thịt (nếu bạn muốn "khỏe" điều đó tốt thôi vì tiền vẫn là bạo chứa của sức mạnh mà. :020:

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Đối với cơ quan thuế, hay kiểm toán không phải khỏe là đủ mà họ chỉ biết đúng hay sai chế độ là thịt (nếu bạn muốn "khỏe" điều đó tốt thôi vì tiền vẫn là bạo chứa của sức mạnh mà. :020:
Minh ko muốn tranh luận và đi quá xa.
Vấn đề này muôn thủa & có nhiều quan điểm đưa vào 811 hay 421.Ngay cả Bộ Tài Chính hay TCT còn ko đồng nhất !
Thân chào!

B

bocapsamac

Trung cấp
2/4/10
71
5
8
đồng nai

Theo mình thì sẽ thế này:
Sổ sách không phải chỉnh sửa gì hết. Cơ quan thuế yêu cầu nộp thuế TNDN và thuế GTGT thì nộp là hoàn thành trách nhiệm với nhà nước. Hạch toán như chị xuantham í. Nợ 421/Có 1111. Thế là xong!
Sau này cơ quan thuế lại kiểm tra thì mình trình biên bản thanh tra thuế và biên lai nộp thuế ra là xong. Những khoản xuất toán ra là khoản lách thuế của đơn vị. Nếu làm đúng thì lãi nhiều, làm sai thì lãi ít. Do đó đưa vào 421 thôi .
Thân

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội

trước hết em xin cám ơn các thành viên đã hết giúp đỡ. Do em mới lật lại vấn đề và kn đi làm thực tế chỉ có 18 tháng, thấy nhiều vấn đề thực tế, cái mình học và cái mình hiểu còn khác nhau. Có lẽ em sẽ nghiên cứu lại rồi lên đây hỏi tiếp!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mấy cái chuyện chuyển qua chuyển lại này đâu có gì quan trọng đâu. Hạch toán 1 phát giảm LN sau thuế để cuối năm khi quyết toán khỏi mất công lượm nó ra thôi. Không hạch toán nó vào 3334 chi cho mất công, vì nó khg phải nghĩa vụ phát sinh của kinh doanh năm hiện tại, gộp vô đối chiếu số phát sinh với chi phí thuế TNDN lại mất công trừ ra. Thế thôi

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Nói như anh vậy thì toàn bộ chi đưa vào Nợ 421, Toàn bộ thui đưa vào Có 421 cuối năm vẫn ok, hehe...

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Ko những hiểu mà quá hiểu !

Bác hơi tự tin quá rồi đấy. Bởi vì, em thấy bác nói

Hạch toán thế nào cảm thấy " khỏe và tốt " cho mình lẫn cho CQ Thuế là đủ bạn nhé !

thì xem ra bác cần đọc nhiều hơn nữa để hiểu nhiều hơn nữa Mục đích của kế toán là gì, phục vụ cho ai? Biết được như vậy để không còn tồn tại bút toán nộp thuế TNDN mà hạch toán Nợ 421/ Có 111 (giống như cơ quan thuế là Cổ đông của công ty vậy, hehe...)

Sửa lần cuối:
ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Bác hơi tự tin quá rồi đấy. Bởi vì, em thấy bác nói

thì xem ra bác cần đọc nhiều hơn nữa để hiểu nhiều hơn nữa Mục đích của kế toán là gì, phục vụ cho ai? Biết được như vậy để không còn tồn tại bút toán nộp thuế TNDN mà hạch toán Nợ 421/ Có 111 (giống như cơ quan thuế là Cổ đông của công ty vậy, hehe...)
Tùy theo từng DN để hạch toán, nếu là DN lớn, liên doanh, yết cổ cánh...thì cứ theo chuẩn mực KT mà làm.
Còn DN vừa và nhỏ, siêu nhỏ...tớ chọn cách nào gọn nhẹ xử lý cv, miễn sao tớ ko gian lận 1 cắc nào là ổn.

Tớ dị ứng với mấy chú hay vác CMKT ra vặn vẹo nhưng nó thiếu tính thực tế.

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM

Trường hợp này mình cũng đã gặp vài lần, cách xử lý của mình : ghi Nợ 4211 / Có 3334 vì 2 lý do:

1. Truy thu thuế của các năm trước đồng nghĩa với lợi nhuận của các năm trước phải giảm.
2. Ghi nhận tăng số thuế phải nộp trong năm nay để khi lên bảng Tình hình nộp ngân sách nhà nước trong năm sẽ khớp với số liệu của cơ quan thuế vì đối với doanh nghiệp đây là số truy thu của các năm trước, nhưng với cơ quan thuế lại là khoản thu được trong năm nay.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA