Cách tính lương khoán trong doanh nghiệp sản xuất

• Thread starter Y_Not
  • Ngày gửi
Y

Y_Not

Guest
24/4/06
1
0
0
Hanoi
Cho mình hỏi cách tính lương khoán thế nào cho doanh nghiệp sản xuất, ví dụ như sản xuất xe máy ??? Công thức tính ra sao.....Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Y_Not nói:
Cho mình hỏi cách tính lương khoán thế nào cho doanh nghiệp sản xuất, ví dụ như sản xuất xe máy ??? Công thức tính ra sao.....Thanks

Tính lương khoán là tính lương theo khối lương công việc hoặc SF hoàn thành.

Lương = khối lượng công việc (số lượng SF hoàn thành) x đơn giá

C

Canhdong

Guest
21/6/08
1
0
0
Phuc yen
cach tinh luong khoan cho nhan cong trong NM san xuat

Minh dang rat can tai lieu ve cach tinh dinh muc luong khoan cho NM san xuat. Ai co xin mac gium. Thank!

N

namlang

Guest
Tiền lương cơ bản và các khoản theo lương

Các khoản tính theo lương như: tiền trách nhiệm, công tác phí, tiền ăn, xăng ... có tính theo tỷ lệ với lương cơ bản không hay doanh nghiệp tự định mức.

B

BonATTH

Guest
truoc tien ban hay tinh tong quy luong chung
Tong luong = SLSP hoan thanh x don gia
sau do dua vao so cong va he so luong cua tung nguoi ma tinh ra cong quy doi theo he so
Luong CB khoan cua 1 nguoi lao dong= tong quy luong/tong cong quy doi ca to* so cong quy doi cua 1 lao dong

S

Such a life

Guest
18/10/08
1
0
0
36
Dong Da
Minh thay trong doanh nghiep ho con tinh them ca tien luong bo sung de tinh ra quy luong. Ban nao hieu cach tinh nay thi gui cho m nhe.Thanhks

P

phtuan79

Guest
12/2/09
1
0
0
43
da
cty mình là công ty sản xuất. trước đây công nhân được trả lương theo sản phẩm. hiện tại công ty đang áp dụng sản xuất chuyền lean nên hình thức trả lương theo sản phẩm không phù hợp nữa, hiện tại cty đang thí điểm trả lương khóan cho công nhân nhưng cũng gặp những khó khăn như việc xác định hệ số, công nhân dễ ỷ lại không kích thích tăng năng suất, ...Có cty nào ở hòan cảnh tương tự, mách nhỏ cho mình kinh nghiệm với. TKS!

Q

quynhkt

Sơ cấp
11/5/09
4
0
1
hà nội
luơng của cộng tác viên

[chào các bạn. Mình là thành viên mới của diễn đàn, rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Công ty mình làm việc trong lĩnh vực tư vấn xây dựng nên có rấy nhiều cộng tác viên. Mình mới làm về lĩnh vực này nên muốn nhờ mọi người tư vấn giúp cách tính lương cho cộng tác viên theo hệ số BHXH hay theo lương khoán.
Cảm ơn nhiều

M

mattroido

Guest
20/3/09
3
0
0
thanh hoa
nếu người công nhân đi công tác vào những ngày bình thường thì có được tính tiền công tác phí không, tại vì người công nhân này phải lái xe
em nhờ các chị giúp em với? vì công ty em họ không tính nên em mong các anh chị giúp em

T

thanh Dat

Guest
1/4/08
1
0
0
Dong Xuan - Phu Yen
E moi ra truog va xin vao lam tai XN san xuat Gach, dang tim cach tinh gia thanh cho hop ly. Anh, chi nao biet chi em voi? e cam on nhieu!!!!

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
[chào các bạn. Mình là thành viên mới của diễn đàn, rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Công ty mình làm việc trong lĩnh vực tư vấn xây dựng nên có rấy nhiều cộng tác viên. Mình mới làm về lĩnh vực này nên muốn nhờ mọi người tư vấn giúp cách tính lương cho cộng tác viên theo hệ số BHXH hay theo lương khoán.
Cảm ơn nhiều

Theo mình thì bạn nên áp dụng theo kiểu lương khoán như thế là hợp lý và dễ làm nhất. Bạn lập bảng thanh toán tiền lương nc thuê ngoài theo mẫu 07/BTL của Bộ tc kèm theo bản photo cmthư của họ và trích lại 10% nộp thuế TNCN nếu khoản trả cho lớn hơn hoặc bằng 500 nghìn

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
To Bà già khó tính: Lương khoán ở đây là dành cho các lao động chứ như trường hợp bạn đưa ra chỉ áp dụng cho người lao động làm việc theo thời vụ. Nếu là LĐ dài hạn thì ai chấp nhận để lại 10% nộp chứ nhỉ?

H

hoaind260286

Sơ cấp
chào các bạn. Mình cũng là thành viên mới và cũng là một người mới bước chân vào con đường kế toán. Các bạn cho mình hỏi về cách hạch toán lương tại công ty xây dựng với. Và cho mình hỏi thêm về thủ tục là lương cho công nhân làm khoán để hạch toán lương với (Bao gồm chứng minh thư, hợp đồng ngắn hạn '3 tháng ký 1 lần', bảng chấm công, và bảng thanh toán lương pghải ko ạ?). Các bạn giúp mình với nhé!
Địa chỉ của mình: tranthuhoai_nd1986@yahoo.com hoặc tranthuhoaind@gmail.com
ĐT: 0974.324.268

K

Ketoannontay09

Guest
1/9/09
14
0
0
Vĩnh Phúc
Cảm ơn nhiều
Theo mình còn tuỳ thuộc thực tế trả lương ở công ty bạn. Nếu thoả thuận với lao động là lương theo công trình thì bạn làm theo lương khoán thôi

P

Phung Quoc Huy

Guest
22/11/05
1
0
0
45
Dalat
Công ty mình kinh doanh mua bán sản phẩm và dịch vụ máy vi tính, từ trước đến nay công ty mình hoạt động quy mô nhỏ nên tính lương theo theo đánh giá nội bộ về nhân viên, giờ muốn áp dụng cách tính lương mới đánh giá đúng khả năng, nhiệm vụ của từng người, mình đã tham khảo một số cách tính lương theo hệ số và bậc lương nhưng chưa tìm được cách tính phù hợp. Mong bạn nào đã có kinh nghiệm xin chỉ giúp.
Cảm ơn nhiều,
E-mail: phungquochuy@gmail.com;
Mobile: 0908 05 10 15
HuyPQ

Sửa lần cuối:
A

azphuong

Guest
2/8/10
1
0
0
42
hà nội
xin kính chào bà con đồng nghiệp. xin bà con cho tớ xin ít tài liệu hướng dẫn về cách tính lương khoán trong doanh nghiệp sản xuất gạch với. cảm ơn mọi người rất nhiều

C

chivv

Guest
19/3/10
1
0
0
39
hải dương
Theo một số cồng ty mình biết thì cách tính như sau
Ví dụ sản xuất gạch. Sẽ có đơn giá cho gạch. Trong đơn giá này sẽ có ngày hiệu lực và loại gạch và giá của loại gạch.
Hàng tháng mình sẽ phải nhập số lượng gạch và loại gạch để nhân với đơn giá để ra lương người làm được nhận.
Cách khác là khoán theo định mức. Theo cách này thường dùng cho bộ phận hay tổ sản xuất.
Ví dụ Hàng tháng hoặc ngày hiệu lực sẽ khoán cho tổ ( bộ phận) sản xuất được khối lượng cố định. Nếu vượt quá khối lượng này sẽ được tính là khoản phụ trội.Nếu làm đủ khối lượng khoản thì cả tổ ( bộ phận) sẽ được hưởng đúng bằng mức lương khoán là một khoản tiền. Khoản thừa ra chính là phụ trội khối lượng. Khối lượng này sẽ được phân bổ dựa vào hệ số của từng nhân viên trong tổ ( bộ phận) rồi ra khối lượng thực tế của từng nhân viên nhân với đơn giá của từng sản phẩm
Ngoài ra Lương khoán cũng có thể được gọi là khoản lương nhận được nếu đi làm đủ công.

L

lankontum

Guest
18/2/11
1
0
0
40
kon tum
Quy chế lương khoán

Chào các bạn. Công ty mình đang hoạt động trong lĩnh vực tư vấn, khảo sát lập quy hoạch, thiết kế các công trình. hiện nay mình đang xây dựng Quy chế lương khoán cho công ty mà chưa biết làm như thế nào. Các bạn ai có bản quy chế lương khoán cho mình với. Địa chỉ mail là: hoanglanquynhluu@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA