Quy trình quản lý doanh nghiệp

• Thread starter phinguyen79
  • Ngày gửi
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Hi Everyone,
Hiện tại mình đang ôm sô một doanh nghiệp có quy mô vừa (doanh thu một tháng khoảng 60tỷ), đã có tập quán văn hoá "gia đình trị".
Nhưng xu hướng phát triển và hiện đại hoá quy trình quản lý cho khoa học là mong muốn của boss mình. Và mình là nạn nhân của vấn đề này.
Bạn nào có hệ thống quản lý hợp lý và tối ưu cho một mô hình như vậy thì share cho mình với.
Vô cùng cảm ơn và hậu tạ hậu hỉnh đấy.
Cảm ơn nhiều nhiều!

Ah, Sự học đúng là vô bờ!
Nhất tự di sư, bán tự di sư. :dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyensinh78

Guest
24/5/03
14
0
0
46
Quảng Ngãi
www.nguyensinh.net
tôi đã từng và đang làm ở "cty gia đình trị" thì theo tôi thì phải cải cách cốt yếu là nhân sự

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
phinguyen79 nói:
Hi Everyone,
Hiện tại mình đang ôm sô một doanh nghiệp có quy mô vừa (doanh thu một tháng khoảng 60tỷ), đã có tập quán văn hoá "gia đình trị".
Nhưng xu hướng phát triển và hiện đại hoá quy trình quản lý cho khoa học là mong muốn của boss mình. Và mình là nạn nhân của vấn đề này.
Bạn nào có hệ thống quản lý hợp lý và tối ưu cho một mô hình như vậy thì share cho mình với.
Cảm ơn nhiều nhiều!

Đây đang là một vấn đề của các chủ DN Việt nam. Nhưng do ngày càng đối mặt với các đối thủ cạnh tranh nhiều hơn bài bản hơn thì họ phải thay đổi cách quản lý thôi.

Có lẽ phong cách quản lý kiểu gia đình thì nhiều nhất vẫn là các doanh nghiệp người Hoa thế mà thời gian gần đây PAT cũng được tiếp xúc với nhiều công ty đến đặt vấn đề tư vấn thay đổi mô hình quản trị và giải pháp ERP là một trong những mục tiêu mà họ hướng đến

Nếu phinguyen79 ko thâấy có gì ngần ngại thì mail cho mình biết đâu mình có thể trao đổi với nhau được gì chăng. PAT tin rằng lựa chọn mô hình quản lý ERP cho DN của bạn là một hướng đi đúng

Nhưng bạn cũng nên xác định trước để thay đổi cả một phong cách quản lý là vất vả và phải tốn thời gian đấy

Chào bạn - Hy vọng được chia xẻ

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Hi PAT,
Phinguyen79 cũng đã từng biết chút đỉnh về erp (nhưng chưa được chuyên nghiệp cho lắm). Nếu PAT có thể share cho mình thì vui lòng mail cho mình nhé!
DC: anhphi1010@yahoo.com
Thanks,
Bye

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Để thay đổi một phong cách quản lý trước tiên phải thay đổi tư duy, lâu hay mau phụ thuộc vào số lượng thành viên có quyền quyết định và tư duy của các thành viên quyết định. Nếu quyền lực tập trung và người có quyền có tư duy cải cách mạnh mẽ thì thời gian quá độ để phá bỏ cơ chế gia đình trị là rất ngắn.

Các bạn thử ngẫm xem:

Để thành phần kinh tế tư nhân được thừa nhận, để Đảng viên có quyền được làm kinh tế, để thành phần kinh tế tư bản nhà nước được công nhận, chúng ta phải mất bao nhiêu năm???

Để có được suy nghĩ "người lãnh đạo không nhất thiết phải là Đảng viên", chúng ta mất bao nhiêu năm? đến nay đã thực sự thực hiện được chưa?

Để câu nói trước thềm Đại hội X của một cán bộ cấp cao nhà nước (xin miễn nêu tên) "Anh nào giỏi, được dân tín nhiệm bầu thì được làm lãnh đạo, từ nay cán bộ không chỉ nói rằng "tôi có truyền thống cách mạng"" đến lúc nào mới trở thành chuyện thường không phải nói? (Câu nói này đã từng được hành động cụ thể thời của Nói Và Làm nhưng sau khi Ông xuống thì bị triệt tiêu)

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
phinguyen79 nói:
Hi Everyone,
Cảm ơn nhiều nhiều!

Vấn đề cốt yếu là chủ cty đó có quyết tâm làm thực sự ko? Nếu ông ta chỉ hô khẩu hiệu hoặc làm hình thức cho có vẻ thức thời thì ko giải quyết đc cài gì mà còn bùng nhùng dở mới dở cũ, càng khó chịu hơn.
Tôi đã từng gặp người chủ cty gia đình trị kiểu đó, thực tâm là ko muốn làm nhưng luôn hô khảu hiệu phải áp dụng hệ thống quản lý hiện đại, tiên tiến như là áp dụng ISO, TQM, ...
Nếu chủ cty đó thực sự muốn áp dụng hệ thống QL thì phải có suy nghĩ thực sự nghiêm túc, trước hết là phải dùng đúng người, đúng việc, phân công công việc, trách nhiệm rõ ràng cụ thể rồi mới áp dụng cái này cái kia đc. Ko có đội ngũ nhân lực phù hợp thì ko áp dụng cái gì đc hết.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Cảm ơn các anh chị - các bạn nhiều nhiều, nhưng mình thật sự cần giúp đỡ về việc đưa ra cách thực hiện giải pháp chứ ko phải là đưa ra giải pháp nửa, vì giải pháp đã có rùi (sếp rất có thiện chỉ đổi mới, sếp nói: "ko ai muốn thay đổi, nhưng thay đổi là quan trọng và vì vậy cần phải thay đổi")
Anh chị nào tư vấn cho mình cách thực hiện giải pháp thì vô cùng cảm ơn nhiều.
Bye,
Rất mong sự giúp đỡ của mọi người.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
phinguyen79 nói:
Hi Everyone,
Cảm ơn nhiều nhiều!

Làm sao thay đổi được khi sếp bạn không muốn thay đổi?
Nói ngắn gọn là họ "chỉ tin người nhà". Khi nào bạn là "người nhà" của họ thì hãy có ý định cải tiến.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tungson nói:
Làm sao thay đổi được khi sếp bạn không muốn thay đổi?
Nói ngắn gọn là họ "chỉ tin người nhà". Khi nào bạn là "người nhà" của họ thì hãy có ý định cải tiến.
Xin phép nói tiếp ý của tungson nhé:

phinguyen79, bạn làm kế toán hay bạn làm quản lý. Nếu bạn làm kế toán thì đừng tham gia vào quản lý chi cho rách việc. Nếu bạn có thể cải cách được hệ thống quản lý thì việc đầu tiên mà ông chủ của bạn phải làm là đưa bạn sang làm quản lý, làm phó cho ổng hoặc làm GĐ luôn, mới chứng tỏ ổng muốn cải cách :bigok:

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Cảm ơn mọi người nhiều!
Nhưng điều mình mong muốn giúp đỡ là tư vấn của mọi người về một phương pháp (hệ thống), hay một quy trình nào đó cụ thể mà mọi người đã từng làm và thấy hiệu quả.
Còn vấn đề quyền và trách nhiệm hay phạm vi công việc của mình là gì thì không quan trọng lắm.
Vì mình là người tạm thời chịu trách nhiệm về lĩnh vực đó (thực hiện triển khai). chứ không phải là nhân viên với nổi niềm mong ước như vậy.
Rất mong chỉ giáo!

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Chỉ cấn phân cấp, phân quyển cụ thể cho từng thành viên trong công ty là ổn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA