Dùng tiền mặt nộp trực tiếp vào tài khoản người bán mà không thông qua tài khoản công ty giải quyết

• Thread starter Giotsia
  • Ngày gửi
G

Giotsia

Sơ cấp
6/7/10
6
0
0
35
Thủ Đức
:wall: Mọi người ơi giúp e với, công ty e mua hàng hóa đơn đến 80 triệu và nhiều hơn nữa. Thế nhưng e không biết là nhất định phải chuyển khoản thanh toán từ tài khoản công ty e sang công ty người bán mà cứ nghĩ là dùng tiền nộp trực tiếp vào tài khoản cty kia cho nhanh. Giờ e mới biết mình sai, nhưng nhưng hóa đơn đó e đã kê khai thuế lâu rùi. Mọi người có cách nào ko giúp e với...

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

jimto

Học Sinh Kém Môn Kế Toán
24/3/08
92
1
8
Bac Ninh
Ðề: Dùng tiền mặt nộp trực tiếp vào tài khoản người bán mà không thông qua tài khoản công ty giải quyết thế nào???

Thu lại tiền mặt sau đó chuyển khoản trả lại.

B

bonghongtrang

Sơ cấp
14/11/08
11
0
1
Thủ Đức
Ðề: Dùng tiền mặt nộp trực tiếp vào tài khoản người bán mà không thông qua tài khoản công ty giải quyết thế nào???

Bác vui tính nhỉ? theo quy định, khi mình nhận hoá đơn trên 20 tr mà chưa thanh toán thì khi lập báo cáo hoá đơn trên bảng kê mua vào cột ghi chú phải ghi rõ thời hạn thanh toán là bao nhiêu ngày. Giờ nếu bác bảo thu tiền lại và đi chuyển khoản thì có phải bác bị quá hạn thanh toán cả mấy tháng trời. Vậy chiếu theo quy định, số thuế GTGT của hoá đơn đó đó có được khấu trừ của tháng phát sinh trước đó không? và hoá đơn mua hàng của bác có được là hoá đơn đủ điều kiện khấu trừ không?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Mình nghì chuyển tiền lại là đuợc mà, nếu cần làm lại hợp đồng ghi là thanh toán chậm có sao đâu

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Mình nghì chuyển tiền lại là đuợc mà, nếu cần làm lại hợp đồng ghi là thanh toán chậm có sao đâu

- Thứ I: Mình đồng ý với DHgtvt.
- THứ II: Theo chủ quan của mình thì Cán bộ thuế cũng không làm khó khăn quá đâu. Nếu khi Quyết toán mọi "công việc" đã xong với Thuế. Vì bên mình vừa qua QT 2 năm cũng có trường hợp chuyển khoản nhưng CB Thuế chỉ yêu cầu chứng minh có chuyển khoản là họ okei.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

mình cũng nghĩ vậy. Mình rút tiền lại và chuyển lại qua ngân hàng. Hoặc mình đưa cho cty bên bán ủy nhiệm chi và phong tỏa tài khoản cty mình lại. Nhờ bên bán họ chuyển giúp là được mà.

K

kim le

Sơ cấp
16/6/08
42
0
0
43
tp.hcm

Bạn theo đường link dưới đây xem bài trả lời phỏng vấn của bà Trần Thị Lệ Nga - trưởng phòng tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế Cục Thuế TP.HCM thì sẽ rỏ cách phải làm sao.
http://tuoitre.vn/Kinh-te/308846/Tra-tien-mat-khong-duoc-khau-tru-thue.html

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Bác vui tính nhỉ? theo quy định, khi mình nhận hoá đơn trên 20 tr mà chưa thanh toán thì khi lập báo cáo hoá đơn trên bảng kê mua vào cột ghi chú phải ghi rõ thời hạn thanh toán là bao nhiêu ngày. Giờ nếu bác bảo thu tiền lại và đi chuyển khoản thì có phải bác bị quá hạn thanh toán cả mấy tháng trời. Vậy chiếu theo quy định, số thuế GTGT của hoá đơn đó đó có được khấu trừ của tháng phát sinh trước đó không? và hoá đơn mua hàng của bác có được là hoá đơn đủ điều kiện khấu trừ không?
Mình làm thêm cái phụ lục hợp đồng gia hạn thanh toán nữa là ok.

C

cryatnight

Sơ cấp
7/8/09
13
1
1
36
Thành phố Hồ Chí Minh

Theo mình hóa đơn tới 80 triệu mà bạn nộp tiền mặt thẳng vào tk người bán là thấy sai trầm trọng rồi, khoản thuế GTGT đầu vào của hóa đơn đó sẽ ko dc khấu trừ, bởi vậy chỉ còn cách, bạn làm KHBS điều chỉnh lại tờ khai của tháng đó, làm giảm số thuế đầu vào dc khấu trừ của tháng đó xuống, và đưa khoản thuế ko dc khấu trừ đó vào chi phí hợp lí để quyết toán thuế TNDN cuối năm thui. Đó là chút ý kiến nhỏ của mình, mong mọi người chia sẻ, đóng góp thêm vào nhé!
Thân!

L

lethithuy89

Sơ cấp
4/11/11
8
0
0
34
Hà Nội

Theo mình thì gọi đt cho bên bán xin trả lại số tiền đó (lý giải là chuyển nhầm tài khoản chẳng han) rồi sau đó làm UNC thanh toán 80tr. Khai vào mẫu 01/KHBS để điều chỉnh giảm số thuế GTGT của tháng đó. Khi có chứng từ của ngân hàng thì lại khai thuế của hóa đơn 80tr đó nếu như chưa hết thời hạn 06 tháng kể từ ngày ghi trên hóa đơn. Đồng thời nhờ bên bán sửa lại thời hạn thanh toán của hợp đồng mua cho phù hợp => Mọi người thấy sau??? Cho mình ý kiến nhé, mình là kế toán mới vào nghề mà!

B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi

Có một đơn vị mua TT cho bên e bằng cách nộp tiền trực tiếp vào TK cty e, ghi là: Nguyễn Thị A - Cty TNHH B TT tiền hàng cho Cty TNHH C số tiền là 130tr.
E biết là làm như này ko đc nên e đã rút tiền ra đưa cho họ và bảo họ làm cái UNC chuyển tiền (vì chỗ thân quen nên ko khó khăn gì cả).
Bây giờ e muốn hỏi nghiệp vụ nộp tiền trước đó của họ thì hạch toán như nào ạ, vì tiền mặt nộp vào bên NH đã ghi là Cty TNHH B nên nó ko thể là tiền của cty mình rồi

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Có một đơn vị mua TT cho bên e bằng cách nộp tiền trực tiếp vào TK cty e, ghi là: Nguyễn Thị A - Cty TNHH B TT tiền hàng cho Cty TNHH C số tiền là 130tr.
E biết là làm như này ko đc nên e đã rút tiền ra đưa cho họ và bảo họ làm cái UNC chuyển tiền (vì chỗ thân quen nên ko khó khăn gì cả).
Bây giờ e muốn hỏi nghiệp vụ nộp tiền trước đó của họ thì hạch toán như nào ạ, vì tiền mặt nộp vào bên NH đã ghi là Cty TNHH B nên nó ko thể là tiền của cty mình rồi

1/ Nguyễn Thị A - Cty TNHH B TT tiền hàng cho Cty TNHH C: N112/C138: 130tr
2/ Rút TGNH nhập quỹ TM: N111/C112: 130tr
3/ Chi trả lại tiền mặt cho họ: N138/C111: 130tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA