Mua Hay Không Mua Hoá Đơn Nhân Công Thuê Ngoài

• Thread starter nangvagio86
  • Ngày gửi
N

nangvagio86

Guest
28/1/11
9
0
1
Yên Bái
Công ty e hoạt động trong lĩnh vực thuỷ lợi phí... ngành nghề này không chịu thuế cũng ko được khấu trừ thuế.
Tuy nhiên việc thuê nhân công thuê ngoài lại diễn ra thường xuyên. Bây giờ công ty em đang thuê 1 đội gồm 10 người (1 người đứng ra làm đội trưởng,bên e ký hợp đồng giao khoán với đội trưởng theo mẫu LĐTL và hợp đồng này được đính kèm với 1 bảng danh sách các thành viên tham gia có ghi chi tiết địa chỉ, số CMND, chữ ký xác nhận tham gia).
Em tính toán theo dự toán thì quá trình làm việc mất 1tháng, tiền mỗi người nhận được khoảng 3tr.
Các thủ tục về hợp đồng, bảng chấm công, bảng chia công em nghĩ là ok. Nhưng em còn 1 thắc mắc là có phải lấy hóa đơn tiền nhân công thuê ngoài đó không (thật ra nếu cần thì bên e phải tự bỏ chi phí ra đi mua vì làm việc với người dân mà.huhu). Tóm lại là:
1. Có phải đến thuế mua hóa đơn tiền nhân công không
2. Những người dân này thu nhập 1 năm rất thấp - em đều đã có bản cam kết về thu nhập... khi thuế viết hóa đơn thì trong đó có bao gồm tiền thuế GTGT và thuế TNCN nữa không?
3. Căn cứ, văn bản nào nói về việc phải mua hóa đơn tiền công thuê ngoài ạ
Anh chị giúp em với nhé...
Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Công ty e hoạt động trong lĩnh vực thuỷ lợi phí... ngành nghề này không chịu thuế cũng ko được khấu trừ thuế.
Tuy nhiên việc thuê nhân công thuê ngoài lại diễn ra thường xuyên. Bây giờ công ty em đang thuê 1 đội gồm 10 người (1 người đứng ra làm đội trưởng,bên e ký hợp đồng giao khoán với đội trưởng theo mẫu LĐTL và hợp đồng này được đính kèm với 1 bảng danh sách các thành viên tham gia có ghi chi tiết địa chỉ, số CMND, chữ ký xác nhận tham gia).
Em tính toán theo dự toán thì quá trình làm việc mất 1tháng, tiền mỗi người nhận được khoảng 3tr.
Các thủ tục về hợp đồng, bảng chấm công, bảng chia công em nghĩ là ok. Nhưng em còn 1 thắc mắc là có phải lấy hóa đơn tiền nhân công thuê ngoài đó không (thật ra nếu cần thì bên e phải tự bỏ chi phí ra đi mua vì làm việc với người dân mà.huhu). Tóm lại là:
1. Có phải đến thuế mua hóa đơn tiền nhân công không
2. Những người dân này thu nhập 1 năm rất thấp - em đều đã có bản cam kết về thu nhập... khi thuế viết hóa đơn thì trong đó có bao gồm tiền thuế GTGT và thuế TNCN nữa không?
3. Căn cứ, văn bản nào nói về việc phải mua hóa đơn tiền công thuê ngoài ạ
Anh chị giúp em với nhé...
Em cảm ơn nhiều

CÔng nhân thuê ngoài sao không ký hợp đồng với từng người dưới 3 tháng ( đê khỏi nộp BHXH), lập bảng chấm công, bảng lương và ký nhận lương, làm thêm mẫu 23/TNDN để khỏi khấu trừ thuế TNCN. Còn nếu ký hợp đồng với 1 cấ nhân thì cái này phải có hóa đơn, vì coi như ông ta cung cấp dịch vụ . Không có quy định nào nói thuê lao động ngoài phải có hóa đơn cả, mà vì đó là cung cấp dịch vụ nên nguyên tắc phải lập hóa đơn giao cho bên mua dịch vụ.
Lưu ý: khi ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng này phải ghi rõ tiền lương bao gồm cả phần BH các loại

• Like
Reactions: nangvagio86
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: Mua Hay Không Mua Hoá Đơn Nhân Công Thuê Ngoài

Các thủ tục về hợp đồng, bảng chấm công, bảng chia công em nghĩ là ok. Nhưng em còn 1 thắc mắc là có phải lấy hóa đơn tiền nhân công thuê ngoài đó không (thật ra nếu cần thì bên e phải tự bỏ chi phí ra đi mua vì làm việc với người dân mà.huhu).

Tóm lại là: Cty bạn đã làm thủ tục mua Chứng từ khấu trừ thuế TNCN (CTT56), hoặc Biên lai khấu trừ thuế TNCN ở chi cục thuế chưa? Các Chứng từ hoặc Biên lai làm căn cứ hạch toán lương nhân công mà cty chi trả, đồng thời cũng làm căn cứ để nhân công (người lao động) có chứng từ quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế (nếu họ có thu nhập một lúc nhiều nơi.
Mẫu đơn xin mua thì bạn tìm hiểu và đọc mẫu 17/TNCN theo Thông tư 28/2011/TT-BTC.

• Like
Reactions: nangvagio86
N

nangvagio86

Guest
28/1/11
9
0
1
Yên Bái

Hôm nọ em vào mãi tài khoản không được - hôm nay mới đăng nhập nổi - em cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn em nhé...

T

THUYTLIEU

Guest
7/12/11
3
0
0
tphcm

Các anh chị cho em hỏi với.
Công ty em ký hợp đồng môi giới và đã nhận được tiền môi giới từ nước ngoài chuyển về.
Em có phải xuất hóa đơn cho khoản này không. Nếu xuất thì thuế bao nhiêu %.
Công ty em có phải gửi hóa đơn đi không.
Em mới vào làm nên còn nhiều thứ chưa biết. các anh chị giúp em với

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu không có hợp đồng, chấm công, chia lương cho từng người thì phải mua hoá đơn rồi tuy ai cũng biết thu nhập của người lao động hiện nay cao lắm 1 tháng chỉ 2 - 3 triệu thôi. Bạn mang hợp đồng chi cục thuế để mua, ngoài thuế TNCN còn thuế môn bài ..

C

candy1905

Guest
16/7/13
2
0
0
Hà Nội

Các bác cho e hỏi: cty e có thuê 1 người quay video clip cho bên e(bên e là thương mại). Hợp đồng ký với người kia là 28 triệu. Các bác tư vấn cho e bây giờ e phải xử lý khoản chi đó như thế nào để hợp lý là chi phí ạ. Em mới vào nghề nên không lắm rõ mong các bác giúp đỡ.
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA