Nộp thông báo phát hành hóa đơn thì hôm nào dùng hóa đơn được?

• Thread starter yoorich
  • Ngày gửi
Y

yoorich

Guest
10/12/11
1
0
0
36
Thiên đàng
Chào các anh chị bên webketoan.vn

Cty em mới in xong được mấy cuốn hóa đơn. đang chuẩn bị đi nộp thông báo phát hành hóa đơn.

Em hỏi 2 vấn đề.

1. Thủ tục thông báo phát hành hóa đơn chỉ cần có:
/1/+ Thông báo phát hành hóa đơn đặt in theo các mẫu ở HTKK
/2/+ Mẫu hóa đơn 3 liên : 7 con 0.
/3/+ Hợp đồng ...
phải không ạ?
2. Khi nộp đầy đủ các thủ tục trên xong, thì em đã có thể dùng hóa đơn ngay được chưa?

Xin chân thành cảm ơn các anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Ðề: Xin hỏi, nộp thông báo phát hành hóa đơn thì hôm nào dùng hóa đơn được?

Bạn chỉ cần nộp thông báo phát hành hoá đơn kèm theo hoá đơn mẫu là được, không cần nộp hợp đồng đặt in hoá đơn. Trên thông báo phát hành hoá đơn có cột ngày bắt đầu sử dụng hoá đơn, bạn điền vào đó và đó chính là ngày mà bạn được sử dụng hoá đơn.
Lưu ý nộp thông báo phát hành hoá đơn trước khi sử dụng 5 ngày. Bạn có thể tham khảo thêm TT153 để rõ hơn.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Theo khoản 4 Điều 9 Thông tư 153/2010/TT-BTC thì "Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành."

Y

yoorich

Guest
10/12/11
1
0
0
36
Thiên đàng

Vâng, cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ!

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Có phải mang hợp đồng đặt in hóa đơn lên Cơ quan Thuế mà bạn. Và sửa đổi TT153 bây giờ bạn có thể thông báo phát hành và sử dụng ngay kể từ ngày thông báo

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Có phải mang hợp đồng đặt in hóa đơn lên Cơ quan Thuế mà bạn. Và sửa đổi TT153 bây giờ bạn có thể thông báo phát hành và sử dụng ngay kể từ ngày thông báo
được sử dụng hoá đơn sau 5 ngày khi làm thông bao phát hành

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

được sử dụng hoá đơn sau 5 ngày khi làm thông bao phát hành

Công văn 4271/BTC-TCT_V/v thời hạn thông báo phát hành hóa đơn
...
Căn cứ hướng dẫn trên, để tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp, trong đó có các doanh nghiệp sử dụng phần mềm tự in hóa đơn kịp thời thông báo phát hành hóa đơn để sử dụng, đối với các thông báo phát hành hóa đơn được lập đúng theo quy định, tổ chức, cá nhân được bắt đầu sử dụng hóa đơn ngay sau khi gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

thienthannhobn ơi, sao bạn lại trả lời dn là khi nộp thông báo phát hành hóa đơn xong cho chi cục thuế là sd được ngay, nếu bạn chưa lắm rõ thì không nên trả lời thành viên khác như vậy.Đối với trường hợp được sử dụng ngay chỉ áp dụng cho dn được diện tự tin hóa đơn , bạn cần đọc hết và hiều rõ hơn về công văn hóa tốc 4271 và công văn 908 sẽ cụ thể hơn.

Chổ màu xanh trên, như bạn nói "chỉ áp dụng cho dn thuộc diện tự tin hóa đơn" => bạn đọc mà chưa hiểu hết văn bản 4271, xem kỹ lại phần qui định:
Căn cứ hướng dẫn trên, để tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp, trong đó có các doanh nghiệp sử dụng phần mềm tự in hóa đơn kịp thời thông báo phát hành hóa đơn để sử dụng, đối với các thông báo phát hành hóa đơn được lập đúng theo quy định, tổ chức, cá nhân được bắt đầu sử dụng hóa đơn ngay sau khi gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế
+"... để tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp": ở đây là áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp, không phân biệt hình thức sử dụng hóa đơn của DN.
+"trong đó có các doanh nghiệp sử dụng phần mềm tự in": DN sử dụng phần mềm tự in hóa đơn thuộc nhóm "các doanh nghiệp" (cái này giống như trong chỉ tiêu Doanh thu có doanh thu xuất khẩu).

Bạn hathuy271 ở TP.HCM tham khảo cái này:
CV 5944/CT-TTHT ngày 21/07/2011 của CT gửi CCT Quận 11

Trường hợp CCT quận 11 tiếp nhận DN chuyển địa điểm kinh doanh từ quận Tân Bình về quận 11 thì DN phải gửi thông báo phát hành hóa đơn cho CCT quận 11 nơi chuyển đến trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng và được bắt đầu sử dụng tiếp số hóa đơn chưa sử dụng ngay sau khi DN gửi thông báo phát hành hóa đơn.

Sửa lần cuối:
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Nộp thông báo phát hành hóa đơn thì hôm nào dùng hóa đơn được?

Cả nhà ơi cho em hỏi với, em đang làm thông báo phát hành hóa đơn, nhưng mà các thông tin em điền đầy đủ rồi, mà khi ghi thì báo thông tin sai chỉ có ở mục "4 thông tin đơn vị chủ quản mình bỏ trống thì lại báo là đỏ " mình không hiểu bạn nào có gặp trường hợp này không giúp mình với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cả nhà ơi cho em hỏi với, em đang làm thông báo phát hành hóa đơn, nhưng mà các thông tin em điền đầy đủ rồi, mà khi ghi thì báo thông tin sai chỉ có ở mục "4 thông tin đơn vị chủ quản mình bỏ trống thì lại báo là đỏ " mình không hiểu bạn nào có gặp trường hợp này không giúp mình với

Ở HTKK, bạn vào phần khai báo thông tin doanh nghiệp ghi thêm: đơn vị chủ quản và MST đơn vị chủ quản bằng chính tên và MST của đơn vị mình thì HTKK sẽ không báo lỗi.

T

tieumien

Guest
12/11/09
1
0
0
hcm

Nếu công ty của bạn có đơn vị chủ quản thì điền vào. Không có thì điền tên công ty của bạn và mã số thuế của công ty. Bạn phải vào mục Hệ thống (HTKK 3.0.2) chọn phần thông tin, phía dưới có phần tên của đơn vị chủ quản, ban điền tên công ty vào thì ở mẫu thông báo phát hành sẽ tự động nhày vào. thế thôi.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn các bạn nhiều nhé, mình đã sửa lại và in được rồi!

L

lananhtranle

Guest
1/12/11
1
0
0
đồng nai

Cả Nhà ơi! Cho em hỏi có công văn hay TT-NĐ gì? liên quan đến hóa đơn xuất khẩu ko ạ? Cty em có lô hàng trị giá 764 USD, tỷ giá trên tờ khai là 20.830đ. và sẽ xuất hóa đơn cho KH vào đầu tháng 11, tại đời điểm đó tỷ giá là 21.011đ. Mong cả nhà hướng dẫn dùm!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Hongcan

Sơ cấp
21/10/11
37
0
6
Hà Nội

Cả nhà cho em hỏi cái này ạ!
Nên hủy hóa đơn trước khi thông báo phát hành hóa đơn tự in hay là làm thông báo phát hành trước rồi mới thông báo hủy hóa đơn ạ?

Nên hủy hóa đơn trước khi thông báo phát hành hóa đơn tự in hay là làm thông báo phát hành trước rồi mới thông báo hủy hóa đơn ạ?

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước

Mình nghĩ làm thông báo phát hành hóa đơn trước, vì khi bạn sử dụng hóa đơn tới 31/12/2011 thì tới thời điểm này bắt đầu hủy hóa đơn do cục thuế phát hành, hóa đơn mới nếu 1/1/2012 sử dụng thì thông báo từ ngày 20 trở đi.

A

acneu

Trung cấp
6/8/08
99
1
18
Hà Nội_1,2,3,4,5,6,7

em đọc lại thông tư 153 có nói về HĐ xuất khẩu và TT129, giá tính thuế hàng XK tính theo tỷ giá khi lập tờ khai là thời điểm xác định hàng đã XK

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh

Mình nghĩ làm thông báo phát hành hóa đơn trước, vì khi bạn sử dụng hóa đơn tới 31/12/2011 thì tới thời điểm này bắt đầu hủy hóa đơn do cục thuế phát hành, hóa đơn mới nếu 1/1/2012 sử dụng thì thông báo từ ngày 20 trở đi.
Chi Cục Thuế bên mình thì khác bạn ah.trong năm 2011 mình có mua HĐ của cơ quan thuế, vả mình đã đặt in HĐ GTGT cho cty luôn rồi.mình đã gọi lên hỏi phòng ấn chỉ.Họ bảo khi mình muốn sd HĐ mới thì phải đi hủy HĐ cũ đã mua của CCT ,Sau đó phát hành HĐ và sd."Mình không được phát hành HĐ mới khi chưa hủy HĐ cũ."

T

thuphuongistc

Sơ cấp
24/12/08
14
1
3
Hà Nội
webketoan.vn

Phần "4. Thông tin đơn vị chủ quản": bạn điền chính tên cty của bạn vào nhé.

M

minhlongIEC

Guest
29/12/10
1
0
0
Hà Nội

sau khi hoàn tất bộ hồ sơ thông báo nộp cho thuế, thì sau 5 ngày sẽ dùng được.

H

hoangha051088

Trung cấp
19/1/11
56
0
0
35
Ha noi

Hôm vừa rồi em làm thông báo ngày thông báo phát hành hóa đơn với ngày sử dụng hóa đơn em ghi cùng một ngày mà lên chi cục vẫn nhận. Vậy có làm sao không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA