Hoá đơn giỏ quà tết có được tính vào chi phí không?

• Thread starter meyeuconnhatday
  • Ngày gửi
M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
Tết âm lịch công ty mình thường mua giỏ quà tết đi biếu khách hàng, các cơ quan chức năng... cho mình hỏi hoá đơn giỏ quà này có cho vào chi phí được không ạ, và nếu được thì có khống chế ở mức qui định nào không ạ. Mình cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hoá đơn giỏ quà tết có được tính vào chi phí không ạ ?

Tết âm lịch công ty mình thường mua giỏ quà tết đi biếu khách hàng, các cơ quan chức năng... cho mình hỏi hoá đơn giỏ quà này có cho vào chi phí được không ạ, và nếu được thì có khống chế ở mức qui định nào không ạ. Mình cảm ơn cả nhà.
Mấy khoản này không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN bạn hiền.

• Like
Reactions: nganguyenkt
V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng

Các chi phí này không phục vụ cho hoạt động kinh doanh của Doanh nghiệp... nên ko được tính vào CP hợp lý, hợp lệ khi xác định thuế TNDN !!

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

Mấy khoản này không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN bạn hiền.

Các chi phí này không phục vụ cho hoạt động kinh doanh của Doanh nghiệp... nên ko được tính vào CP hợp lý, hợp lệ khi xác định thuế TNDN !!

Cảm ơn các bác nhiều lắm .

N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh

khoản này không được đưa vào cp , nhưng nếu bạn xin hóa đơn là tiếp khách thì có thể nhé. (có thể = hên xiu nhé)

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

khoản này không được đưa vào cp , nhưng nếu bạn xin hóa đơn là tiếp khách thì có thể nhé. (có thể = hên xiu nhé)
cho mình hỏi mình có khoảng 70 triệu HĐ toàn ghi là tiếp khách có dc ko bác?

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Vừa Quyết Toán xong, loại ra 1 đống giỏ quà tết, Chị Thuế bắt dùng LN sau thuế. Cũng biết là ko được nhưng cố Cãi & cãi cũng ko được!hic:wall:

N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh

cho mình hỏi mình có khoảng 70 triệu HĐ toàn ghi là tiếp khách có dc ko bác?

Tuỳ theo qui mô công ty, qui mô hoạt động của cty, cp, dt.... thui bác, 70 triệu cũng ko phải là nhỏ mà cũng ko phải là quá lớn.

Sửa lần cuối:
Q

quatnannho

Sơ cấp
2/8/12
6
0
1
Hà Nội

huhu, em giờ cũng mới biết là ko được cho vào chi phí hợp lý. Sếp em lại bảo đi mua quà nhớ chọn nơi nào có hóa đơn đỏ mà mua. Thế là mất toi thêm 10% số tiền quà nữa

ktrang85

ktrang85

Guest
1/12/10
55
0
6
hn

thế tiền mua quà đó, khồn được tính vào chi phí thì định khoản vào đâu bây giờ vậy các bác.

D

dieulinhvnhn

Trung cấp
5/4/08
97
2
0
Hanoi

Xin lỗi hỏi chen vào chút nhé. Ở đây có khái niệm "phục vụ hoạt động sxkd", vậy xin mọi người có thể định nghĩa giúp mình hoạt độnng thé nao mới được gọi là " phục vụ hoạt động sxkd"?
(hoạt động mua nguyên vật liệu, sau sx đi vào sản phẩm thì quá rõ là phục vụ hoạt động sxkd, nhưng vd như: tiếp khách (ăn uống), lễ tân khánh tiết thì thực sự thấy chưa rõ)
Xin cảm ơn nha

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang

thế tiền mua quà đó, khồn được tính vào chi phí thì định khoản vào đâu bây giờ vậy các bác.

Chi phí này vẫn hạch tóan vào chi phí bình thường nhưng không khấu trừ thuế GTGT đầu vào và khi lập Tờ khai quyết toán thuế TNDN năm bạn loại trừ chi phí này để tính TNDN chịu thuế

M

MTduyYBCVN

Sơ cấp
5/11/08
7
0
0
Yên Bái

Cái này mình nghĩ là tuỳ thuộc vào tình hình thực tế việc bạn lấy hoá đơn và hạch toán thế nào thôi. Còn đối với mình đã trải qua rồi, OK không vấn đề gì (Cục thuế tỉnh thanh tra). Chi phí khánh tiết, hội nghị, các khoản hoa hồng ... được phép chiếm tỷ lệ 15% chi phí QLDN trong 3 năm đầu thành lập, 10% cho những năm tiếp theo, bên mình nhiều lúc thiếu chi phí nên cũng phải xử lý bằng cách tổ chức 01 - 02 cái hội nghị tập huấn cho CB-CNV rồi sau đó lấy hoá đơn loa đài, phông bạt, lẵng hoa, chi phí thuê hội trường, hoá đơn tiếp khách ... Nói chung là đến giờ phút này mình vẫn chưa bị xuất toán các chi phí trên mặc dù năm vừa qua đều bị các bác thanh tra tỉnh và cục thuế tỉnh đến viếng thăm.
Lưu ý: Lấy hoá đơn hợp lý một chút, tốt nhất là làm một cái quyết định trong đó có danh sách khách nhận quà (tốt nhất là ghi các đối tác làm ăn và CB-CNV thôi, đừng ghi các sở ban ngành vào rồi vỡ mồm) mỗi xuất quà cũng hợp lý 01 chút, đừng có vài triệu 01 xuất thì toi ngay.

Xin lỗi hỏi chen vào chút nhé. Ở đây có khái niệm "phục vụ hoạt động sxkd", vậy xin mọi người có thể định nghĩa giúp mình hoạt độnng thé nao mới được gọi là " phục vụ hoạt động sxkd"?
(hoạt động mua nguyên vật liệu, sau sx đi vào sản phẩm thì quá rõ là phục vụ hoạt động sxkd, nhưng vd như: tiếp khách (ăn uống), lễ tân khánh tiết thì thực sự thấy chưa rõ)
Xin cảm ơn nha
Hiểu kiểu nhanh là: Sản xuất là mua nguyên liệu, nhân công lao động phục vụ sản xuất - Tiếp khách, khánh tiết là các hoạt động giao dịch nhằm phục vụ kinh doanh/hết - Thế là cả 02 đều phục vụ "SXKD". OK

T

thuynguyen261287

Guest
28/1/13
4
1
0
đồng nai
Ðề: Hoá đơn giỏ quà tết có được tính vào chi phí không?

ban dua vao chi phi duoc voi dieu kien tren phieu chi ban ghi la chi tien hoi nghi khach hang, chi phi nay duoc dua vao chi phi hop ly

N

noithatthegioi

Guest
20/10/13
2
0
1
tphcm
Ðề: Hoá đơn giỏ quà tết có được tính vào chi phí không?

Hóa đơn giỏ quà tết phải được tính vào chi phí rồi !?.....

A

acman123

Sơ cấp
22/11/11
17
0
1
Hà Nội
Sắp tới đến tết âm rồi, anh/chị/ bạn nào có nhu cầu mua quà tết tặng nhân viên, khách hàng thì ới mình nhé. Bên mình có đầy đủ hóa đơn VAT nhé. Các vấn đề phát sinh, vui lọng inbox ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA