Kiểm kê tài sản cố định có bắt buộc

• Thread starter bebapkute
  • Ngày gửi
B

bebapkute

Sơ cấp
Các anh/ chị cho em hỏi: Em biết là kiểm kê TSCĐ là băt buộc nhưng không biết quy định trong luật hay thông tư nào, trong VSA 501 chỉ quy định bắt buộc kiểm kê với hàng tồn kho, không thấy bắt buộc với TSCĐ. Cám ơn anh/ chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Kiểm kê tài sản cố định có bắt buộc

Các anh/ chị cho em hỏi: Em biết là kiểm kê TSCĐ là băt buộc nhưng không biết quy định trong luật hay thông tư nào, trong VSA 501 chỉ quy định bắt buộc kiểm kê với hàng tồn kho, không thấy bắt buộc với TSCĐ. Cám ơn anh/ chị nhiều!
Nếu Cty DN bạn thuộc đối tượng quy định ở Điều 1_Thông tư 245/2009/TT-BTC (hướng dẫn về Luật Quản lý, sử dụng tài sản nhà nước) thì phải thực hiện chế độ kiểm kê và báo cáo TSCD.

Trước đây có quy định kiểm kê TSCD vào cuối mỗi năm (QD206/2003) nhưng hiện nay thực hiện theo TT45/2013 thì không thấy quy định này.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Cái này chỉ còn bắt buộc với DN Nhà nước, còn với Doanh nghiệp tư nhân (không kiểm toán) thì hầu hết ít làm

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

- Điều 39 Luật kế toán quy định về kiểm kê tài sản bắt buộc vào cuối năm tài chính
- Điều 13 NĐ 105 về xử phạt vi phạm hành chính kế toán, kiểm toán có quy định về xử phạt không lập báo cáo kiểm kê theo quy định.
=> Vậy là có quy định phải ko nhỉ?
Còn theo mình, kiểm kê cũng là 1 cách bắt buộc để phòng ngừa rủi ro, gian lận trong việc quản lý hàng tồn kho (TSCĐ thì khó mất lắm). Nếu là chủ DN thì nên quy định bắt buộc cuối mỗi tháng kiểm kê 1 lần hoặc kiểm kê luân phiên hàng tuần đối với 1 số mặt hàng nhất định, vì đây là phương pháp quan trọng tránh gian lận, mất mát trong quản lý hàng tồn kho.

M

maliha3492

Guest
18/1/14
1
0
0
usa

Ai biết thì làm luôn hộ em được ko em cần gâp lắm ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA