Giúp em ghi sổ chi tiết thành phẩm theo phương pháp bình quân cuối kỳ

• Thread starter yurin
  • Ngày gửi
Y

yurin

Guest
8/11/11
2
0
0
33
Đồng Nai
Ví dụ, ngày 5/1 xuất 5000kg NVL
7/1 xuất 8000kg NVL
10/1 nhập 15000kg NVL
13/1 xuất 3000kg
vậy khi mình ghi sổ chi tiết thì sẽ ghi ntn???
Theo em, đầu tiên ghi ngiệp vụ nhập NVL trước,
sau đó thì ghi nghiệp vụ xuất ( nhưng để ngày ghi sổ là 31/1) và ghi tổng số NVL xuất
Em không biết ghi như vậy có đúng không, Các anh chị chỉ giùm em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoài Thương

Guest
Ðề: Giúp em ghi sổ chi tiết thành phẩm theo phương pháp bình quân cuối kỳ

7/1 xuất 8000kg NVL
10/1 nhập 15000kg NVL
13/1 xuất 3000kg
sau đó thì ghi nghiệp vụ xuất ( nhưng để ngày ghi sổ là 31/1) và ghi tổng số NVL xuất

ặc ặc....
Kế toán là việc thu thập, xử lý, kiểm tra, phân tích và cung cấp thông tin kinh tế, tài chính dưới hình thức giá trị, hiện vật và thời gian lao động.
Chị đoán rằng công việc của em là: Phản ánh tình hình nhập, xuất, tồn kho thành phẩm về mặt số lượng và giá trị.
Công việc phải theo trình tự phát sinh hàng ngày. Vì thế phải phản ánh trung thực số liệu từng ngày theo thứ tự từ đầu tháng đến cuối tháng. Nghiệp vụ 1 sẽ là ngày 7/1. Nghiệp vụ 2 sẽ là ngày 10/1, nghiệp vụ 3 sẽ là ngày 13/1. (Em định ghi nhập trước, xuất sau, chắc vì em nghĩ "không có gì để xuất"? Nhưng chỗ này chị chưa thấy em phản ánh số liệu trước ngày 7/1 (có thể tồn đầu kỳ đủ để đáp ứng số liệu xuất ngày 7/1)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Y

yurin

Guest
8/11/11
2
0
0
33
Đồng Nai

ví dụ này em chỉ lấy đại khái thôi ah,cái em thắc mắc là đơn giá đó chị, vậy mình vẫn ghi sổ theo trình tự ngày tháng, sau đó cuối kỳ tính giá xuất kho rồi bổ sung hả chị

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

7/1 xuất 8000kg NVL
10/1 nhập 15000kg NVL
13/1 xuất 3000kg
Hãy ghi sổ theo trình tự thời gian
Sau mỗi nghiệp vụ xác định số tồn kho về lượng và giá trị, riêng khi xuất NVL thì tuỳ theo PP tính giáNVL mà xác định

E

emlavisao1919

Sơ cấp
7/12/11
5
0
0
thanh pho ho chi minh

Bạn yurin mà muốn ghi cuối tháng chỉ có cách là làm theo pp kiểm kê định kỳ thui

E

emlavisao1919

Sơ cấp
7/12/11
5
0
0
thanh pho ho chi minh

Mình có đọc được cái này nên coppy qua nguyên văn chứ mình cũng chưa gặp bao giờ

Theo phương pháp này, đến cuối kỳ mới tính trị giá vốn của hàng xuất kho trong kỳ. Tuỳ theo kỳ dự trữ của doanh nghiệp áp dụng mà kế toán hàng tồn kho căn cứ vào giá mua, giá nhập, lượng hàng tồn kho đầu kỳ và nhập trong kỳ để tính giá đơn vị bình quân:
Giá đơn vị bình quân cả kỳ dự trữ

=

Trị giá thực tế vật tư, SP, hàng hoá tồn kho đầu kỳ

+

Trị giá thực tế vật tư, SP, hàng hoá nhập kho trong kỳ

Số lượng vật tư, SP,hàng hoá tồn đầu kỳ

+

Số lượng vật tư, SP, hàng hoá nhập trong kỳ

Chúng ta thấy rằng, phương pháp này là khá đơn giản, dễ làm, chỉ cần tính toán một lần vào cuối kỳ. Tuy nhiên, phương pháp này có nhược điểm lớn là công tác kế toán dồn vào cuối kỳ ảnh hưởng đến tiến độ của các phần hành khác. Hơn nữa, phương pháp này chưa đáp ứng yêu cầu kịp thời của thông tin kế toán ngay tại thời điểm phát sinh nghiệp vụ.
Trong kỳ bạn xuất theo gia tạm tính hoặc ghi phiếu xuất không có tiền, cuối kỳ chạy lại giá lấy giá cuối kỳ.
Ðề: Ghi sổ trong phương pháp bình quân gia quyền cuối kỳ

Nếu áp dụng phương pháp bình quân gia quyền thì
Các bạn chỉ quan tâm giá trị của nvl nhập vào, còn xuất ra thì cuối kỳ bạn mới làm bút toán,
Như mình làm bên sx thì thường thì cuối kỳ mình chỉ cần làm 1 bút toán xuất kho nvl, còn chi tiết các bạn làm trên bảng nhập xuất tồn là ok, k cần phải ngày nào xuất kho là làm hoạch toán luôn, mất thơi gian, mà có thể nhầm lẫn,

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội

ví dụ này em chỉ lấy đại khái thôi ah,cái em thắc mắc là đơn giá đó chị, vậy mình vẫn ghi sổ theo trình tự ngày tháng, sau đó cuối kỳ tính giá xuất kho rồi bổ sung hả chị

Đúng rồi bạn, khi đã sử dụng pp bình quân gia quyền thì giá xuất hàng tồn kho của bạn sẽ được cập nhập vào thời điểm cuối kỳ (Bình quân gia quyền cả kỳ) Hoặc sau mỗi lần nhập nếu như bận sử dụng bình quân gia quyền liên hoàn.
Vì theo phương pháp này giá trị của từng loại hàng tồn kho được tính theo giá trị trung bình của từng loại hàng tồn kho tương tự đầu kỳ và giá trị từng loại hàng tồn kho được mua hoặc sản xuất trong kỳ. Giá trị trung bình có thể được tính theo thời kỳ (đơn giá bình quân cả kỳ) hoặc sau mỗi lần nhập (đơn giá bình quân liên hoàn) phụ thuộc vào tình hình thực tế của doanh nghiệp.
Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA