Công dụng của thẻ kho là gì?

• Thread starter lehungktd
  • Ngày gửi
L

lehungktd

Sơ cấp
7/9/10
17
0
1
35
Nghệ An
Em chào cả nhà,
:wall::wall::wall:Em có 1 vấn đề mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em vừa mới chuyển công ty, hiện giám đốc đang phân em bên lĩnh vực kế toán kho, yêu cầu thủ kho phải lập thẻ kho. Do lâu nay bên kho không lập thẻ kho nên việc yêu cầu lập lại là rất khó. Em muốn hỏi rằng tác dụng của việc lập thẻ kho là gì, nếu lập thẻ kho thì số liệu nhập vào là số thực tế hay là số trên sổ sách vì hiện tại đang có 2 xu hướng đưa ra: Lập thẻ kho theo số thực tế để kiểm tra số lượng trên thẻ kho với thực tế loại vật liệu, sản phẩm đó; Xu hướng còn lại là lập thẻ kho theo số liệu sổ sách để kiểm tra với sổ sách kế toán có khớp nhau ko, nếu không giải thích lý do. Vì hiện tại công ty đã sử dụng phần mềm nên thẻ kho theo sổ sách thì trên phần mềm đã có khi kế toán nhập xuất rồi.
Em đang cần ý kiến gấp để giải trình với giám đốc ạ, mà trước em làm bên thanh toán nên vấn đề kho chưa có nhiều kinh nghiệm.
Em cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em chào cả nhà,
:wall::wall::wall:Em có 1 vấn đề mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em vừa mới chuyển công ty, hiện giám đốc đang phân em bên lĩnh vực kế toán kho, yêu cầu thủ kho phải lập thẻ kho. Do lâu nay bên kho không lập thẻ kho nên việc yêu cầu lập lại là rất khó. Em muốn hỏi rằng tác dụng của việc lập thẻ kho là gì, nếu lập thẻ kho thì số liệu nhập vào là số thực tế hay là số trên sổ sách vì hiện tại đang có 2 xu hướng đưa ra: Lập thẻ kho theo số thực tế để kiểm tra số lượng trên thẻ kho với thực tế loại vật liệu, sản phẩm đó; Xu hướng còn lại là lập thẻ kho theo số liệu sổ sách để kiểm tra với sổ sách kế toán có khớp nhau ko, nếu không giải thích lý do. Vì hiện tại công ty đã sử dụng phần mềm nên thẻ kho theo sổ sách thì trên phần mềm đã có khi kế toán nhập xuất rồi.
Em đang cần ý kiến gấp để giải trình với giám đốc ạ, mà trước em làm bên thanh toán nên vấn đề kho chưa có nhiều kinh nghiệm.
Em cảm ơn mọi người!

Đọc nội dung thẻ kho thì biết nó để làm gì rồi.
Ở mọi thời điểm thì số lượng hàng hóa tồn trong kho phải bằng với số lượng hàng hóa tồn ghi trên thẻ kho ( trừ khi thủ kho đếm sai).
Trước đây cty chưa từng làm thẻ kho nên bây giờ nên kiểm kho, đối chiếu với sổ sách tìm ra số chênh lệch . Tùy theo quyết định xử lý của sếp về xử lý chênh lêch đó hạch toán khoản chênh lệch. Số liệu kiểm kê của từng loại sẽ là số dư tồn đầu tiên

L

lehungktd

Sơ cấp
7/9/10
17
0
1
35
Nghệ An
Ðề: Re: Công dụng của thẻ kho là gì?

Đọc nội dung thẻ kho thì biết nó để làm gì rồi.
Ở mọi thời điểm thì số lượng hàng hóa tồn trong kho phải bằng với số lượng hàng hóa tồn ghi trên thẻ kho ( trừ khi thủ kho đếm sai).
Trước đây cty chưa từng làm thẻ kho nên bây giờ nên kiểm kho, đối chiếu với sổ sách tìm ra số chênh lệch . Tùy theo quyết định xử lý của sếp về xử lý chênh lêch đó hạch toán khoản chênh lệch. Số liệu kiểm kê của từng loại sẽ là số dư tồn đầu tiên
Em cũng có ý kiến như vậy nhưng do trước đây thủ kho có lập thẻ kho thì bên kế toán có yêu cầu thủ kho lập thẻ kho theo số liệu theo chứng từ nên giờ em yêu cầu lập lại thì người ta lại bảo thẻ kho có trong phần mềm đó rồi thì cần gì phải lập nữa, ở kho họ chỉ cần có bảng tổng hợp nhập xuất tồn thực tế là được không cần lập thẻ kho làm gì nên giờ em yêu cầu họ lập thẻ kho theo số thực tế không biết phải nói thế nào để họ hiểu( em còn phải lập 1 bản excel để họ chỉ cần nhập phát sinh rồi nó sẽ tự nhảy lên thẻ kho cho em nữa mà họ còn nói là còn phức tạp và khó hơn cho họ).

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Ðề: Công dụng của thẻ kho là gì?

Thẻ kho là dùng để theo dõi VT, HH trong kho nên phải lấy theo số liệu thực tế phát sinh tại kho. Nếu bắt đầu mở thẻ thì tiến hành kiểm kê kho, lập biên bản kiểm kê gồm kế toán kho, thủ kho và người giám sát. Căn cứ biên bản này để khai số dư đầu kỳ trên thẻ kho và đối chiếu số liệu tồn kho trên sổ sách kế toán (sổ chi tiết NVL, VT, HH) và xử lý chênh lệch (nếu có)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Công dụng của thẻ kho là gì?

Em cũng có ý kiến như vậy nhưng do trước đây thủ kho có lập thẻ kho thì bên kế toán có yêu cầu thủ kho lập thẻ kho theo số liệu theo chứng từ nên giờ em yêu cầu lập lại thì người ta lại bảo thẻ kho có trong phần mềm đó rồi thì cần gì phải lập nữa, ở kho họ chỉ cần có bảng tổng hợp nhập xuất tồn thực tế là được không cần lập thẻ kho làm gì nên giờ em yêu cầu họ lập thẻ kho theo số thực tế không biết phải nói thế nào để họ hiểu( em còn phải lập 1 bản excel để họ chỉ cần nhập phát sinh rồi nó sẽ tự nhảy lên thẻ kho cho em nữa mà họ còn nói là còn phức tạp và khó hơn cho họ).

Ủa! Vậy vấn đề là họ muốn lập thẻ kho để cho thủ kho quản lý được lượng hàng tồn ở thời điểm hay là họ muốn in thẻ kho cho đủ bộ chứng từ?
Kế toán không cần có thẻ kho vì số liệu có trong phần mềm rồi, có kế toán cập nhật số liệu xuất , nhập và tổng hợp xuất nhập tồn rồi. Còn thủ kho thì chỉ có phiếu nhập, xuất và thẻ kho thôi. Căn cứ vào mỗi lần xuất thủ kho ghi vào thẻ kho và theo dõi hàng tồn trong kho bằng thẻ kho chứ thủ kho không có số liệu tổng hợp như kế toán.
Nếu sếp của bạn yêu cầu kho phải lập thẻ kho thì bạn làm đúng như tôi nói đi. Nếu bạn làm thẻ kho theo kiểu họ nói, in từ số liệu kế toán ra thẻ kho thì số liệu hàng trong kho nếu có thất thoát, mất mát sau này ai chịu trách nhiệm. Vì đã ký vào thẻ kho thì đã thừa nhận số liệu tồn khi bắt đầu lập thẻ rồi.
Tôi không rõ ý định của bạn là gì? quản lý kho hay làm cho đầy đủ chứng từ kho? Mỗi mục đích khác nhau, vị trí khác nhau thì có quyết định khác nhau.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Hiểu nôm na thế này:

Báo cáo NXT là báo cáo dạng tổng hợp (theo thời gian): Dư đầu kỳ (Lg, Giá trị); PST (Lg, GTri), PSG (Lg, Gtri)

Vậy làm thế nào để biết được tại sao lại có con số PST, PSG đó (của 1 mặt hàng tại 1 kho)? --> Báo cáo Chi tiết tới đối tượng là hàng hóa đó (chỉ ra PST là do chứng từ nào làm tăng kho, PSG là do chứng từ nào làm giảm kho). Và người ta gọi báo cáo chi tiết về kho hàng đó là THẺ KHO.

Thẻ kho về bản chất (chứ ko phải về hình thức trình bày) nó giống y chang như... báo cáo chi tiết công nợ của 1 đối tượng (KH, NCC)

Tóm lại: Số dư của 1 TK (15*, 131,331, 334) --> Báo cáo tổng hợp của CÁC đối tượng liên quan tới tài khoản đó --> Báo cáo chi tiết của TỪNG đối tượng. Và tương ứng với 15* thì chi tiết tới hàng hóa, vật tư,... người ta gọi là THẺ KHO (nhưng với công nợ thì người ta lại ko gọi là "thẻ công nợ" :) )

Mấy cái mũi tên đó, người ta có thể gọi là Drilldown (dĩ nhiên ở trên nó vẫn chưa đủ đâu)

T

trangbionline

Sơ cấp

Bạn a! theo mình việc lập thẻ kho chỉ là để theo dõi nhập xuất, để so sánh con số trên thẻ và trên thực tế có đúng ko nếu là chỉ là nội bộ, và là cơ sở để theo dõi xem các sổ có khớp nhau ko? Nếu phần kế toán nội bộ của bạn đã có phần mềm thì không cần thiết làm, nhưng quan trọng việc các bạn nhập xuất trên phần mềm của các bạn có chính xác ko? nếu việc nhập xuất luôn chính xác, không có gì là nhầm lẫn thì không cần thiết phải lập thẻ kho, mà các bạn nên theo dõi trên phần mềm, kiểm kho theo số tồn trên phần mềm.
Thứ hai là, phần kế toán thuế, nếu mảng kế toán thuế của bạn không được theo dõi trên phần mềm thì bạn mới cần lập thẻ kho nếu là liên quan đế việc giấy tờ kho, sổ sách cho kế toán thuế!

L

lehungktd

Sơ cấp
7/9/10
17
0
1
35
Nghệ An

Em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em, bây giờ bên em sẽ sử dụng số liệu thẻ kho trên phần mềm để đối chiếu với số liệu trên nhật ký nhập xuất của kho.

selfacting

selfacting

cho đời chút ơn
30/1/08
127
2
18
Hải Châu - Đà Nẵng

Thẻ kho (chi tiết cho từng mã vật tư, hàng hoá) do Thủ kho lập và tách biệt với kế toán. Khi kế toán viết phiếu yêu cầu xuất/nhập, Thủ kho sẽ căn cứ vào số lượng thực tế để vào Thẻ kho. Cuối kỳ 2 bên đối chiếu để xác định chênh lệch, đây là 1 khâu trong hệ thống KSNB. Tính chất thẻ kho cũng gần giống như sổ quỹ tiền mặt!

Thân!

T

thanhlongpcb

Sơ cấp
3/12/13
25
1
0
37
Hà Nội

Hiểu nôm na thế này:

Báo cáo NXT là báo cáo dạng tổng hợp (theo thời gian): Dư đầu kỳ (Lg, Giá trị); PST (Lg, GTri), PSG (Lg, Gtri)

Vậy làm thế nào để biết được tại sao lại có con số PST, PSG đó (của 1 mặt hàng tại 1 kho)? --> Báo cáo Chi tiết tới đối tượng là hàng hóa đó (chỉ ra PST là do chứng từ nào làm tăng kho, PSG là do chứng từ nào làm giảm kho). Và người ta gọi báo cáo chi tiết về kho hàng đó là THẺ KHO.

Thẻ kho về bản chất (chứ ko phải về hình thức trình bày) nó giống y chang như... báo cáo chi tiết công nợ của 1 đối tượng (KH, NCC)

Tóm lại: Số dư của 1 TK (15*, 131,331, 334) --> Báo cáo tổng hợp của CÁC đối tượng liên quan tới tài khoản đó --> Báo cáo chi tiết của TỪNG đối tượng. Và tương ứng với 15* thì chi tiết tới hàng hóa, vật tư,... người ta gọi là THẺ KHO (nhưng với công nợ thì người ta lại ko gọi là "thẻ công nợ" :) )

Mấy cái mũi tên đó, người ta có thể gọi là Drilldown (dĩ nhiên ở trên nó vẫn chưa đủ đâu)
Bây giờ thì em mới hiểu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA