Cách dự toán và quyết toán công trình xây dựng

• Thread starter lucthingan
  • Ngày gửi
L

lucthingan

Sơ cấp
7/12/11
17
0
1
tuyen quang
Các anh chị ơi giúp e với, e mới ra trường chưa có kinh nghiệm. Công ty e là công ty xây dựng khi thi công xong công trình phải làm quyết toán và dự toán như nào ạ. Thanks anh chi nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Ðề: Cách dự toán và quyết toán công trình xây dựng

Các anh chị ơi giúp e với, e mới ra trường chưa có kinh nghiệm. Công ty e là công ty xây dựng khi thi công xong công trình phải làm quyết toán và dự toán như nào ạ. Thanks anh chi nhiều
Cái này bạn phải lúc đầu bạn phải lập dự toán công trình theo giá nhân công, vật tư, thiết bị theo quy định(vủa nhà nước hoặc của UBND Tỉnh-Thành Phố ban hành mới nhất), sau khi thi công xong thì bạn phải căn cứ vào các biên bản nghiệm thu-bàn giao vật tư để làm quyết toán công trình(thường là sẽ có sự phát sinh thêm hoặc giảm bớt vật tư, nhân công,..)rồi sau đó bạn xuất hóa đơn cho người ta là đc.:0frown:

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Lập dự toán ban đầu và quyết toán khối lượng hoàn thành khi thi công xong thuộc phần việc của bộ phận kỹ thuật có các qui định riêng. nếu đơn vị bạn không có thì đi thuê. nếu bạn bên kế toán muốn làm thay thì phải học, đọc nhiều lắm đấy. Từ xem bản vẽ tính khối lượng, đơn giá vật liệu, nhân công ( từng giai đoạn theo QĐ..) đến viết nhật ký, nghiệm thu nội bộ, nghiệm thu kỹ thuật các phần việc với bên giám sát .... làm bản vẽ hoàn công ... nếu không có kinh nghiệm, không có các thông tư hướng dẫn, không biết sử dụng phần mềm G8 ... thì không làm thay được đâu.

N

nhaxinhdep

Sơ cấp
7/4/11
6
0
0
ha noi

Cho mình hỏi 1 chút, bên mình cũng làm bản dự toán và quyết toán, nhưng giá trị hóa đơn gtgt xuất ra lại theo biên bản thanh lý hợp đồng và lệch so với số tiền trg dự toán( giá trị dự toán bằng gái trị HĐKT) và quyết toán, như vậy là sao nhỉ? Mình là lính mới nên chưa rõ. bạn nào biết giải thích giúp mình với.tks!

B

bongtrang

Guest
27/6/11
8
0
0
kien xuong- thai binh

tất nhiên là khác so với dự toán rồi, KHi bạn làm dự toán tổng giá trị công trình là 100.000.000 đồng , khi thi công công trình sẽ có sự thay đổi trong quá trình làm như tăng vật liệu, tăng diện tích làm và như thế công trình xong bạnlamf quyết toán theo đúng số liệu thi công và như thế nó sẽ lệch so với dự toán.và biên bản thanh lý hợp đồng sẽ làm theo số liệu quyết toán.Mình xin góp ý như vậy, bạn tham khảo nhé

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Để lập được dự toán phair học mất rất nhiều tgian, phải hiểu biết về bản vẽ, thiết kế, bóc tách khối lượng, hệ thống đinh mức KTKT, chế độ qui định của NN và địa phương, cơ chế đặc thù....; còn quyết toán thì đơn giản hơn một phần. có thể coi như nó là một nghề được.

L

lucthingan

Sơ cấp
7/12/11
17
0
1
tuyen quang

cho minh hỏi thêm các thông tư hướng dẫn để làm quyết toán và dự toán. Bạn nào biết post cho minh đường linh với nhé. Thanks !

N

nhaxinhdep

Sơ cấp
7/4/11
6
0
0
ha noi

hic, như bên mình thấy thì giá trị của biên bản thanh lý lại cũng khác cả với giá trị quyết toán cơ, nên mình cũng thắc mắc, số liệu trong hố sơ quyết toán khác số liệu biên bản thanh lý HĐ, mà biên bản thanh lý hợp đồng đúng bằng giá trị xuất hóa đơn

H

Hahip8186

Guest
27/12/11
1
0
0
Hà Nội

hic, như bên mình thấy thì giá trị của biên bản thanh lý lại cũng khác cả với giá trị quyết toán cơ, nên mình cũng thắc mắc, số liệu trong hố sơ quyết toán khác số liệu biên bản thanh lý HĐ, mà biên bản thanh lý hợp đồng đúng bằng giá trị xuất hóa đơn
Theo như bên mình làm thì sau khi hoàn thành thi công và bàn giao công trình thì mình làm thủ tục quyết toán công trình theo đúng khối lượng thực tế thi công ( có thể tăng hoặc giảm so với dự toán ban đầu ). Và làm thanh lý hợp đồng theo đúng giá trị quyết toán. Xuất HĐ theo thanh lý. :)

H

haily88

Sơ cấp
26/7/11
12
0
0
35
thai binh

Theo mình chênh lệch giữa giá trị xuất HĐ và quyết toán này là do công ty bạn đã được kiểm toán lại quyết toán, nên giá trị đó mới lệch so với quyết toán, như công trình xây dựng khi làm quyết toán xong đều phải được kiểm tra và duyệt lại giá trịn công trình nữa mà. giá trị tài sản bây giờ sẽ theo giá đã được kiểm tra, không biết mình nói vậy đúng không ta

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Viết hóa đơn bán ra, biên bản thanh lý HĐ đều theo giá trị nghiệm thu khối lượng hoàn thành bàn giao vì công trình đã hoàn thành mới thanh lý. Sau khi viết hóa đơn có thanh tra, kiể toán nếu có sai sót sẽ có số liệu khác lúc đó căn cứ vào nội dung các biên bản để hạch toán giảm giá hàng bán hoặc đưa vào chi phí 811.

• Like
Reactions: Phanquyen2809
quochuy1160

quochuy1160

Sơ cấp
2/8/11
34
0
6
34
Bình Dương

Cho mình hỏi nếu muốn quản lý chi phí 1 cách hiệu quả thì làm sao? Hơn nữa khi thi công có phát sinh 1 số đồ nghề không nằm trong quyết toán thì mình sẽ đưa nó vào chi phí nào của công trình, cp trực tiếp hay CP chung?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn

Ối giời ơi là ối giời, bạn hỏi một câu là cả một ngành học luôn - kiểu như em vừa tốt nghiệp khoa cơ khí - nay em vào làm kế toán công ty xyz thì em phải làm thế nào?:wall:
Tốt nhất là em tìm vào chuyên mục kế toán xây lắp, đọc các bài viết cũ, tiếp nữa là tìm hiểu sổ sách, giấy tờ tại công ty, tìm kiếm một anh chị nào có kinh nghiệm thực tế để hỏi, mà em được giao phần việc nào?

quochuy1160

quochuy1160

Sơ cấp
2/8/11
34
0
6
34
Bình Dương

Công việc của em là theo dõi chi phí công trình theo thực tế phát sinh, từ đó sẽ đối chiếu khi có quyết toán để hoạch toán lãi lỗ

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Lập dự toán ban đầu và quyết toán khối lượng hoàn thành khi thi công xong thuộc phần việc của bộ phận kỹ thuật có các qui định riêng. nếu đơn vị bạn không có thì đi thuê. nếu bạn bên kế toán muốn làm thay thì phải học, đọc nhiều lắm đấy. Từ xem bản vẽ tính khối lượng, đơn giá vật liệu, nhân công ( từng giai đoạn theo QĐ..) đến viết nhật ký, nghiệm thu nội bộ, nghiệm thu kỹ thuật các phần việc với bên giám sát .... làm bản vẽ hoàn công ... nếu không có kinh nghiệm, không có các thông tư hướng dẫn, không biết sử dụng phần mềm G8 ... thì không làm thay được đâu.
Đúng rồi, quyết toán công trình, và đặc biệt là công trình lớn thì bền KH-KT mới làm được chứ không đơn giản đâu. Sau khi đối chiếu KL quyết toán so với KL ban đầu có chỉnh sửa thì kế toán mới xuất tăng hay điều chỉnh HĐ, tiền còn thiếu hay thừa. Nhiều công trình phải cần 2-3 Kỹ sư tham gia quyết toán mới xong đấy. Sau đó chúng ta căn cứ vào Hồ sơ QT

H

huyenna

Guest
6/4/12
4
0
0
33
thanh chuong- Nghe An

các anh chị kế toán ơi, giúp e với, e mới đi làm chưa có kinh nghiệm, mà công ty e mới hoàn thành xong 1 công trình xây dựng, giám đốc bắt e phải quyết toán lãi lỗ, e chưa khi nào làm cả nên e không biết phải bắt đầu từ đâu. mong anh chị chỉ giúp e với. thanks mọi người nha!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

các anh chị kế toán ơi, giúp e với, e mới đi làm chưa có kinh nghiệm, mà công ty e mới hoàn thành xong 1 công trình xây dựng, giám đốc bắt e phải quyết toán lãi lỗ, e chưa khi nào làm cả nên e không biết phải bắt đầu từ đâu. mong anh chị chỉ giúp e với. thanks mọi người nha!
Này đồng hương, bạn hỏi như chưa học kế toán bao giờ vậy, mà bạn HT theo QĐ 15 hay 48. Muốn tính lỗ, lãi phải từ tập hơp chi phí 621,622,623, 627, 642.. theo 15 vào 154 hay 154 theo 48, từ 154 sang 632 sang 911 .. các chi phí đó phát sinh từ khi khởi công đến khi công trình hoàn thành, nghiệm thu bàn giao, đưa vào sử dụng. Nếu có nghiệm thu khối lượng hoàn thành trong quá trình thi công thì mỗi lần nghiệm thu là 1 lần tạm tính DT bạn phải viết HĐ bán ra và tạm tính lỗ, lãi nếu không thuế sẽ phạt.

H

huyenna

Guest
6/4/12
4
0
0
33
thanh chuong- Nghe An

công ty e làm theo quyết định 15, khi học bọn e không học về phần kế toán xây dựng,

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

MÌnh có ý kiến như vầy:
các bạn hỏi phải rõ ràng, theo dõi chi phí thực tế tính lãi lỗ công trình cũng có 2 loại: 1 loại là chi phí, lãi lỗ thực tế của công trình đó (nó ứng với phần theo dõi doanh thu chi phí nội bộ ý); còn 1 loại là doanh thu chi phí lãi lỗ bên thuế.
Còn phần giá trị công trình viết hóa đơn đầu ra chênh lệch so với cả dự toán, quyết toán và trùng với thanh lý thì ko có gì sai cả, và giá trị viết hóa đơn đầu ra thì phải bằng giá trị thanh lý hợp đồng, lý do chếnh giữa hóa đơn và giá trị quyết toán, dự toán là: dự toán là giá trị ban đầu tạm tính, giá trị quyết toán là giá trị nhà thầu thi công thực tế và đề nghị được quyết toán, song giá trị thanh lý là giá trị mà chủ đầu tư phê duyệt cái giá trị quyết toán mà đơn vị thi công đề nghị thanh toán. có thể chủ đầu tư ko đồng ý một số khối lượng nào đó nên giá trị quyết toán sẽ bị cắt bớt một chút => dẫn đến giá trị quyết toán chênh lệch so với giá trị thanh lý hợp đồng.

K

kemngot

Guest
17/1/11
1
0
0
36
Hà Nội

Bạn cần nắm chắc các thông tư, nghị định của nhà nước như thông tư 04/2010, quyết định 957... Đọc và hiểu bản vẽ xây dựng ...

Trang web bạn học về dự toán : https ://vatgiagiadinh.wordpress.com/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA