Cách dự toán và quyết toán công trình xây dựng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 23
14,291 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lucthingan
    Địa chỉ
    tuyen quang
    Post Thanks / Like
    lucthingan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách dự toán và quyết toán công trình xây dựng

Các anh chị ơi giúp e với, e mới ra trường chưa có kinh nghiệm. Công ty e là công ty xây dựng khi thi công xong công trình phải làm quyết toán và dự toán như nào ạ. Thanks anh chi nhiều

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hanny250
    Địa chỉ
    Hạ Long - Quảng Ninh
    Post Thanks / Like
    hanny250 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-12-2011, 11:23 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lucthingan Xem bài
    Các anh chị ơi giúp e với, e mới ra trường chưa có kinh nghiệm. Công ty e là công ty xây dựng khi thi công xong công trình phải làm quyết toán và dự toán như nào ạ. Thanks anh chi nhiều
    Cái này bạn phải lúc đầu bạn phải lập dự toán công trình theo giá nhân công, vật tư, thiết bị theo quy định(vủa nhà nước hoặc của UBND Tỉnh-Thành Phố ban hành mới nhất), sau khi thi công xong thì bạn phải căn cứ vào các biên bản nghiệm thu-bàn giao vật tư để làm quyết toán công trình(thường là sẽ có sự phát sinh thêm hoặc giảm bớt vật tư, nhân công,..)rồi sau đó bạn xuất hóa đơn cho người ta là đc.
    Vẫn biết tình yêu là đau khổ
    tại sao ta vẫn đâm bổ vào yêu

4. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-12-2011, 10:47 #3
    Lập dự toán ban đầu và quyết toán khối lượng hoàn thành khi thi công xong thuộc phần việc của bộ phận kỹ thuật có các qui định riêng. nếu đơn vị bạn không có thì đi thuê. nếu bạn bên kế toán muốn làm thay thì phải học, đọc nhiều lắm đấy. Từ xem bản vẽ tính khối lượng, đơn giá vật liệu, nhân công ( từng giai đoạn theo QĐ..) đến viết nhật ký, nghiệm thu nội bộ, nghiệm thu kỹ thuật các phần việc với bên giám sát .... làm bản vẽ hoàn công ... nếu không có kinh nghiệm, không có các thông tư hướng dẫn, không biết sử dụng phần mềm G8 ... thì không làm thay được đâu.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nhaxinhdep
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    nhaxinhdep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-12-2011, 09:36 #4
    Cho mình hỏi 1 chút, bên mình cũng làm bản dự toán và quyết toán, nhưng giá trị hóa đơn gtgt xuất ra lại theo biên bản thanh lý hợp đồng và lệch so với số tiền trg dự toán( giá trị dự toán bằng gái trị HĐKT) và quyết toán, như vậy là sao nhỉ? Mình là lính mới nên chưa rõ. bạn nào biết giải thích giúp mình với.tks!

6. Thành viên Hình đại diện của bongtrang
    Địa chỉ
    kien xuong- thai binh
    Post Thanks / Like
    bongtrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-12-2011, 11:00 #5
    tất nhiên là khác so với dự toán rồi, KHi bạn làm dự toán tổng giá trị công trình là 100.000.000 đồng , khi thi công công trình sẽ có sự thay đổi trong quá trình làm như tăng vật liệu, tăng diện tích làm và như thế công trình xong bạnlamf quyết toán theo đúng số liệu thi công và như thế nó sẽ lệch so với dự toán.và biên bản thanh lý hợp đồng sẽ làm theo số liệu quyết toán.Mình xin góp ý như vậy, bạn tham khảo nhé

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của NTAC
    Địa chỉ
    In the blue Air
    Post Thanks / Like
    NTAC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-12-2011, 11:18 #6
    Để lập được dự toán phair học mất rất nhiều tgian, phải hiểu biết về bản vẽ, thiết kế, bóc tách khối lượng, hệ thống đinh mức KTKT, chế độ qui định của NN và địa phương, cơ chế đặc thù....; còn quyết toán thì đơn giản hơn một phần. có thể coi như nó là một nghề được.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lucthingan
    Địa chỉ
    tuyen quang
    Post Thanks / Like
    lucthingan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-12-2011, 11:34 #7
    cho minh hỏi thêm các thông tư hướng dẫn để làm quyết toán và dự toán. Bạn nào biết post cho minh đường linh với nhé. Thanks !

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nhaxinhdep
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    nhaxinhdep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-12-2011, 15:23 #8
    hic, như bên mình thấy thì giá trị của biên bản thanh lý lại cũng khác cả với giá trị quyết toán cơ, nên mình cũng thắc mắc, số liệu trong hố sơ quyết toán khác số liệu biên bản thanh lý HĐ, mà biên bản thanh lý hợp đồng đúng bằng giá trị xuất hóa đơn

10. Thành viên Hình đại diện của Hahip8186
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Hahip8186 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-12-2011, 10:31 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nhaxinhdep Xem bài
    hic, như bên mình thấy thì giá trị của biên bản thanh lý lại cũng khác cả với giá trị quyết toán cơ, nên mình cũng thắc mắc, số liệu trong hố sơ quyết toán khác số liệu biên bản thanh lý HĐ, mà biên bản thanh lý hợp đồng đúng bằng giá trị xuất hóa đơn
    Theo như bên mình làm thì sau khi hoàn thành thi công và bàn giao công trình thì mình làm thủ tục quyết toán công trình theo đúng khối lượng thực tế thi công ( có thể tăng hoặc giảm so với dự toán ban đầu ). Và làm thanh lý hợp đồng theo đúng giá trị quyết toán. Xuất HĐ theo thanh lý.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của haily88
    Địa chỉ
    thai binh
    Post Thanks / Like
    haily88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-01-2012, 19:34 #10
    Theo mình chênh lệch giữa giá trị xuất HĐ và quyết toán này là do công ty bạn đã được kiểm toán lại quyết toán, nên giá trị đó mới lệch so với quyết toán, như công trình xây dựng khi làm quyết toán xong đều phải được kiểm tra và duyệt lại giá trịn công trình nữa mà. giá trị tài sản bây giờ sẽ theo giá đã được kiểm tra, không biết mình nói vậy đúng không ta