hạch toán chi phí và giá vốn hàng bán

• Thread starter hgquynh
  • Ngày gửi
H

hgquynh

Guest
16/6/11
4
0
0
Nghệ An
Chào cả nhà!
Mình muốn hỏi 1 chút là: Cty mình sản xuất kinh doanh hàng nội thất
Cho mình hỏi hạch toán giá vốn hàng bán như thế nào?
Nguyên vật liệu mua về hạch toán toán vào TK 152, hay là phải qua TK 154 và 155 kết chuyển sau.
và giá vốn hàng bán thì hạch toán một lần hay là theo từng lần phát sinh
và muốn tính chi phí nhân công thì có cần phải thực hiện qua các bước hay không (631/334; 334/111).

Khóa học Quản trị dòng tiền
quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Ðề: hạch toán chi phí và giá vốn hàng bán

Bạn hỏi cái này thì bạn phải xem công ty bạn như thế nào đã, về đặc điểm hoạt động, tạo ra sản phẩm như thế nào
+ Nếu bạn mua vật liệu về mà có nhập kho thì tất nhiên phải ghi nhận vào TK152, nếu vật liệu đó đưa thẳng vào sản phẩm bạn đang thực hiện thì hạch toán vào TK chi phí hoặc 154 ( nếu DN nhỏ và vừa). TK155 khi bạn tính ra giá trị sản phẩm rồi.
+ Có lẽ bạn vẫn chưa nghiên cứu về giá thành lắm. Giá vốn của bạn được tính khí có doanh thu phát sinh, nó phải tương ứng với doanh thu bán ra. Bạn phải xác định chi phí cấu thành nên SP đó sau đó thì tính giá vốn. Nếu công ty bạn lập định mức chi phí SP ( nộp cho CQ thuế) thì căn cứ tính giá vốn.
+ Vấn đề nhân công trước hết bạn phải có Hợp đồng đầy đủ, bản chấm công, ký nhận tiền trên bảng lương, còn sau đó thì bạn hạch toán các nghiệp vụ như N622/334,.. trả lương N334/Có 111,112 và trích các loại chi phí BH nếu PS. Lưu ý TK 631 chỉ áp dụng trường hợp bên công ty bạn áp dụng kế toán hàng tồn kho KK định kỳ.

H

hgquynh

Guest
16/6/11
4
0
0
Nghệ An
Ðề: hạch toán chi phí và giá vốn hàng bán

mình cũng mới làm về mạng sản xuất giá thành nên cũng chưa nghiên cứu nhiều.
Mua nguyên vật liệu nhập kho và đưa vào sản xuất, nhưng để tính được vào giá vốn hàng bán như thế nào thì mình vẫn đang phân vân ở điều này.
vậy có ai biết thì tư vấn giúp mình với cả nhà nhé!

Mua NVL không nhập kho mà chuyển thẳng vào sản xuất kinh doanh luôn thì HT vào 154 và sau đó kết chuyển.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA