Tại sao phải phân bổ chi phí

• Thread starter lucthingan
  • Ngày gửi
L

lucthingan

Sơ cấp
7/12/11
17
0
1
tuyen quang
các a chị ơi cho e hỏi tại sao mua đồ văn phòng phẩm, hay chi phí thu mua hàng hoá lại phải phân bổ dần dần ạ. mà một số đồ dùng lại ko phân bổ thanks a chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hieuchi89

Guest
20/4/11
13
0
1
34
Ha noi
Ðề: tại sao phải phân bổ chi phí

Theo mình thì tuỳ thuộc vào tính chất của các khoản chi phí. Bạn nên tìm hiểu về tài khoản 142 :http://niceaccounting.com/HTTK/1/14... là http://niceaccounting.com/HTTK/2/242.html. Chi phí thu mua hàng hoá và văn phòng phẩm có giá trị lớn thì được phân bổ dần, thời gian phân bổ tuỳ theo quy định của công ty bạn. Còn 1 số đồ dùng có giá trị nhỏ thì có thể đưa thẳng vào chi phí mà không phải phân bổ. Nhưng nếu là các khoản có hợp đồng kinh tế như thuê văn phong... thì bắt buộc phải được phân bổ theo thời gian ghi trên hợp đồng, nhỏ hơn 1 năm cho vào 142, còn hơn 1 năm cho vào 242

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Mình nghĩ một CP nào đó phân bổ hay đưa thẳng 1 lần vào CP còn tùy thuộc vào sự cân đối giữa DT và CP, đv những DN có DT lớn thì những khoản CP 5-10tr họ ko cần phải phân bổ làm gì, đưa hết 1 lần vào CP là xong, còn những DN siêu nhỏ đôi khi những khoản CP chỉ vài triệu cũng phải phân bổ dần, nói như thế để tuỳ theo hoàn cảnh cụ thể mà kế toán áp dụng. Thân

baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận

Mục đích của phân bổ CP là để phục vụ cho báo cáo quản trị thôi bạn ơi. Ví dụ nếu một cách lãnh đạo muốn có ngân sách cho từng phòng ban, và muốn kiểm soát để xem cuối năm phòng nào vượt ngân sách, thì các khoản chi phí phải được phân bổ vào các phòng để cuối kỳ lãnh đạo nắm được tình hình kinh doanh hiệu quả của các phòng ban. Ứng với mỗi bút toán hạch toán, bạn sẽ chọn phân bổ cho phòng ban nào, thậm chí có thể phân bổ cho nhiều phòng ban cùng lúc theo 1 tiêu chí phân bổ.

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi với có những khoản chi khoang 5 triệu ở cty em như tiền in phong bì chẳng hạn và dùng trong vòng 1 năm là hết thì em có phải phân bổ vào TK 142 không nhỉ, đương nhiên ở nội bộ em tính thẳng vào CP, còn bên thuế thì theo mọi ngưòi em có phải phân bổ không, doanh thu bên em trung bình khoảng 80 triệu /1 tháng, bt bên em hoạt động là thường lỗ

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Theo mình bạn nên phân bổ tiền in phong bì vì:
_ Nếu so sánh khoản CP 5 tr so DT 80 tr rỏ ràng ko nhỏ tý nào, hơn nữa đây chỉ là CP phụ.
_ Kq KD của DN bạn ko tốt.
DN thường có xu hướng tiền bỏ ra phải lấy lại ngay (CP lớn), trong khi bên thuế lại muốn CP này nhỏ, để DN có lời, nộp thuế càng nhiều.
Tốt nhất nên cân đối sau cho DN có lời dù ít cũng được, nếu lỗ hoài trước sau gì thuế cũng xuống thăm DN bạn đấy.Thân

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi với có những khoản chi khoang 5 triệu ở cty em như tiền in phong bì chẳng hạn và dùng trong vòng 1 năm là hết thì em có phải phân bổ vào TK 142 không nhỉ, đương nhiên ở nội bộ em tính thẳng vào CP, còn bên thuế thì theo mọi ngưòi em có phải phân bổ không, doanh thu bên em trung bình khoảng 80 triệu /1 tháng, bt bên em hoạt động là thường lỗ
Không biết dn của bạn hoạt động về ngành nghề nào? Chi phí quản lý của cty bạn có lớn ko mà chi phí in phong bì lại lớn như vậy?
Theo tôi thì bạn nên phân bổ rồi. Vì khoản tiền chi phí in phong bì là 5 triệu/ năm, vậy mỗi tháng bạn mất hơn 400 trăm nghìn mỗi tháng, chưa kể những chi phí quản lý khác.
Bạn nên tìm ra giải pháp tiết kiệm chi phí đặc biệt là những chi phi văn phòng, chi phí bán hàng mà chúng ta luôn có quan điểm đó là những chi phí nhỏ có thể sử dụng một cách thoải mái hơn. Nhất là trong thời kỳ mà sự gia tăng của giá cả ngày một cao thì việc đưa ra các giải pháp tiết kiệm trong các DN càng cần thiết.
Thân chào!

C

cdcnguyensinh

Guest
16/5/11
3
0
0
35
Hà Nội

Để tôi thêm ví dụ cho rõ hơn:

- Đầu kỳ
số dư 1561: Hàng A: 100 tr, Hàng B: 50 tr.
số dư 1562: 2,5tr.
- Trong kỳ:
Mua vào: Hàng A: 100 tr, Hàng B: 150 tr, Chi phí thu mua trong kỳ: 3,5 tr.
Bán ra : Hàng A giá vốn: 150 tr, Hàng B giá vốn: 100 tr.

N1561A/C331: 100tr
N1561B/C331: 100tr
N1562/C331: 3,5tr

Đến đây số dư của 1562 là 6tr, SD 1561A: 200tr, SD 1562B: 200tr
=> nếu phân bổ thì mỗi tr đồng hàng đã mua thì phải thêm chi phí mua hàng là 6/(200+200) = 15k

Xuất bán:
N632/C1561A: 150tr
N632/C1561B: 100tr

Tính tiếp phân bổ chi phí mua hàng cho số hàng đã bán ra:
Hàng A: 150 x 15k = 2,25 tr
Hàng B: 100 x 15k = 1,5 tr
Định khoản: N632/C1562: 3,75 tr

Tổng cộng giá vốn hàng bán đã phản ảnh vào N632 là 253,75 tr.

SDCK:
1561A: 50 tr
1561B: 100 tr
1562: 2,25 tr

Vì ta chỉ ghi N632/C1562 tính trên số hàng đã bán ra (còn chi phí mua hàng tương ứng với số hàng còn tồn kho thì không phân bổ cụ thể, để nguyên trên số dư 1562) nên người ta mới nói động tác này là: phân bổ chi phí thu mua hàng cho hàng bán ra

(Chú ý: ví dụ trên là tính giá trị hàng tồn kho theo PP bình quân).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA