Hỗ trợ cho người mới nhận việc kế toán HCSN

• Thread starter dongtd24
  • Ngày gửi
dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận
Thưa các anh(chị), em mới bắt đầu công tác tại đơn vị HCSN. 30/12/2011 năm nay e bắt đầu nhận bàn giao từ người kế toán trước. Em ko được chỉ giáo gì từ ng làm trước cả. Tài liệu thì e cũng nghiên cứu kha khá rùi nhưng giò lai chẳng biết bắt đầu từ đâu. Xin hỏi anh(chị) là đầu năm 2012 khi nhận bàn giao thì em phải làm những công việc gì đầu tiên(e chỉ nhận mọi phát sinh từ năm 2012) và những công việc tiếp theo là gì?Anh (chị) nào có thể hướng dẫn cho e với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Hỗ trợ cho người mới nhận việc kế toán HCSN

Thưa các anh(chị), em mới bắt đầu công tác tại đơn vị HCSN. 30/12/2011 năm nay e bắt đầu nhận bàn giao từ người kế toán trước. Em ko được chỉ giáo gì từ ng làm trước cả. Tài liệu thì e cũng nghiên cứu kha khá rùi nhưng giò lai chẳng biết bắt đầu từ đâu. Xin hỏi anh(chị) là đầu năm 2012 khi nhận bàn giao thì em phải làm những công việc gì đầu tiên(e chỉ nhận mọi phát sinh từ năm 2012) và những công việc tiếp theo là gì?Anh (chị) nào có thể hướng dẫn cho e với.

Bạn cứ nêu từng việc một mọi nguời sẽ hỗ trợ. Theo mình thì bạn căn cứ vào các chứng từ phát sinh để lập các phiếu thu chi, nhập xuất, các bản kê, phân bổ... theo như sơ đồ hạch toán đã học mà làm.

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Câu hỏi của bạn quá rộng nên tôi cũng trả lời chung chung thế này, việc đầu tiên của bạn là chạy ra kho bạc đăng ký lại chữ ký theo giấy đề nghị mở tài khoản của kho bạc, sau đó ra tiệm sách mua quyển chế độ kế toán hành chính sự nghiệp (ban hành theo QĐ 19/2006/QĐ-BTC của bộ tài chính), sau đó nữa lên mạng search cái nghị định 43 và thông tư 71 về ngâm cứu, cuối cùng cái gì còn chưa hiểu thì lên Web này và vào topic này mà hỏi. HẾT

F

famtam

Sơ cấp
10/3/11
35
0
0
Hà nội

Bạn vào làm việc đúng dịp cuối năm thì có thể người đi trc đã quyết toán sổ sách, nếu chưa thì bạn sẽ phải làm.Chịu khó tìm hiểu trên các wb kế toán. Chúc bạn thành công trong môi trường làm vc mới.

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Cám ơn các anh chị rất nhiều, Cái QD19, NĐ 43 và TT71 thì mình đã ngâm cứu rùi. Việc bây giờ là mình phải đăng ký lại chữ ký==>mình sẽ tìm hiểu kỹ cái này, coi như ok. Sau đó mình sẽ làm lương để cho mọi người tháng 01/2012. Lương tháng này mình chưa có dự toán cấp trên giao thì mình phải lấy từ nguồn nào và thủ tục giấy tờ ra sao? Các anh (chị)giúp e thì giúp trót lọt lun nghe. e thanks cả nhà.

V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình

Bạn mang quyết định bổ nhiệm bạn làm kế toán trưởng của thủ trưởng đơn vị ra gặp trưởng phòng kế toán ở kho bạc. Kho bạc sẽ đưa cho bạn tờ đăng ký lại chữ ký mẫu, làm ba liên. chỉ đơn giản thế thôi bạn ạ

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Cám ơn các anh chị rất nhiều, Cái QD19, NĐ 43 và TT71 thì mình đã ngâm cứu rùi. Việc bây giờ là mình phải đăng ký lại chữ ký==>mình sẽ tìm hiểu kỹ cái này, coi như ok. Sau đó mình sẽ làm lương để cho mọi người tháng 01/2012. Lương tháng này mình chưa có dự toán cấp trên giao thì mình phải lấy từ nguồn nào và thủ tục giấy tờ ra sao? Các anh (chị)giúp e thì giúp trót lọt lun nghe. e thanks cả nhà.

Đăng ký mẫu chữ ký nếu cần mình sẽ up lên cho bạn. Dự toán 2012 sẽ được giao trong tháng tháng 1/2012, nếu thanh toán lương T1 cần thanh toán sớm bạn lấy từ dư dự toán 2011 ra cũng được mà, bạn làm giấy rút dự toán như người làm cũ đã làm là được

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Ko phải tính lương tháng 01/2012 thì phải lấy dự toán của 2012 hả bạn, mà nếu dự toán 2011 sử dụng hết rùi thì mình phải lấy từ nguồn nào ah?

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Kinh phí tự chủ nếu chưa sử dụng hết được chuyển sang năm sau để chi tiếp, nếu mà hết rồi thì chờ dự toán 2012 bạn nhé, trong tháng 1 là có mà, lương để cuối tháng trả cũng được, sao phải vội thế. Bên mình hết tháng mình mới trả lương, bắt chấm công đầy đủ.

K

ketbaby35

Guest
18/11/11
8
1
1
35
TPHCM

Chào bạn! Mình nghĩ rằng bước tiếp theo bạn cũng phải thay đổi chữ ký tiền gửi ở ngân hàng mà đơn vị đang gửi tiết kiệm nữa. Mình cũng mới được bổ nhiệm hồi tháng 11/2011, bây giờ phải quyết toán năm nữa, nếu mình được bổ nhiệm như bạn thì khỏe biết mấy.

A

asdas

Sơ cấp
18/11/09
6
0
0
binh thuan

Mình cũng đồng cảnh ngộ như bạn nè. Mình mới nhận việc tháng 10/2011 mà trước giờ k có làm bên HCNS nên khó ghê. Bạn chỉ mình cách quyết toán cuối năm đi. Lập dự toán cho năm sau nữa? Mình đang rối lắm luôn, giúp mình nha. Cảm ơn bạn nhiều

K

ketbaby35

Guest
18/11/11
8
1
1
35
TPHCM

Dự toán cho năm sau hình như kế toán trưởng trước của mình đã lập rồi nên mình cũng biết nữa. Giờ nhiệm vụ trước tiên là bạn phải kết số liệu năm, tính thu nhập tăng thêm theo nghị định 43 và chia tiền cho CB-CNV nè căn cứ vào quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị, xin mẫu báo cáo bên kho bạc đó. Kiểm kê tính hao mòn TSCĐ nữa. Mai là 30 rồi đuối quá, mới lên có 2 tháng mà sụt gần 1kg luôn .

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Đã chọn nghề kế toán thì phải cố gắng lên thôi, lúc đầu nhận việc kế toán hay nhận bàn giao từ kế toán trưởng đôi lúc còn bỡ ngỡ, vướng mắc chỗ nào thì lên diễn đàn hỏi đáp để cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm. Thời điểm cuối năm và tháng 1+2/2012 là thời điểm rất nhiều việc cần làm của kế toán (bao gồm chuyên môn lẫn việc đối ngoại ở các cơ quan khác), chúc các bạn mau sớm vượt qua giai đoạn này để "ăn" Tết ngon lành

• Like
Reactions: Ốc Ốc
A

anlee

Sơ cấp

Mình cũng đồng cảnh ngộ như bạn nè. Mình mới nhận việc tháng 10/2011 mà trước giờ k có làm bên HCNS nên khó ghê. Bạn chỉ mình cách quyết toán cuối năm đi. Lập dự toán cho năm sau nữa? Mình đang rối lắm luôn, giúp mình nha. Cảm ơn bạn nhiều

Mình cũng giống bạn nè, mà mình mới làm tháng 11. hic. h thấy rối quá. không bít làm sao nữa, bên mình là cơ quan HCSN chi.

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Khi đang kí bảng lương đầu năm để gửi kho bạc thì đăng kí bảng lương tháng 01 hay đăng kí bảng lương bao gồm hệ số tăng lương trong năm của công chức trong đó?
Xin anh chị hướng dẫn thủ tục này dùm em với. Quy trình ntn mong anh(chị) giúp đỡ.
Em cảm on nhiều.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường

Bảng quỹ lương cả năm cho số biến chế bạn được duyệt đó, trừ các khoản đóng góp ra nhé.

M

mamnonhoami

Sơ cấp
10/2/12
5
0
0
21/848 Bạch đằng

Ko phải tính lương tháng 01/2012 thì phải lấy dự toán của 2012 hả bạn, mà nếu dự toán 2011 sử dụng hết rùi thì mình phải lấy từ nguồn nào ah?
Lương tháng 1/2012 thì phải được trích trong nguồn dự toán 2012, không được sử dụng dự toán 2011 đâu bạn ạ.

Kinh phí tự chủ nếu chưa sử dụng hết được chuyển sang năm sau để chi tiếp, nếu mà hết rồi thì chờ dự toán 2012 bạn nhé, trong tháng 1 là có mà, lương để cuối tháng trả cũng được, sao phải vội thế. Bên mình hết tháng mình mới trả lương, bắt chấm công đầy đủ.
Chứng từ thanh toán lương phải được thực hiện ngày 31/1 với đầy đủ bản chấm công hợp lệ. Việc này của Phòng tổ chức, phòng kế toán chỉ có trách nhiệm kiểm tra lại tính hợp lệ của chứng từ rùi làm thủ tục chuyển tiền thôi bạn ạ.

Tuangialai

Tuangialai

Sơ cấp
26/5/07
8
0
1
gia lai

Chào bạn,mình làm ở đơn vị kế toán HCSN 7 năm,theo kinh nghiệm mình xin tư vấn bạn 1 sô vấn đề sau:
I/Mới làm kế toán bạn cần nắm vững những văn bản sau:
1/ Trang bị 1 cuốn sách chế độ kế toán hành chính sự nghiệp (trong đó bao gồm: Quyết định 19/20060QĐ-BTC ngày 30/3/2006;Hệ thống chứng từ kế toán;Hệ thống tài khoản kế toán và cách ghi chép cụ thể từng loại tài khoản;Hệ thống sổ sách kế toán;Hệ thống báo cáo tài chính;Các sơ đồ kế toán chủ yếu).
2/ Bạn phải biết được đơn vị bạn hạch toán theo hình thức nào:Nhật ký sổ cái,Chứng từ ghi sổ,nhật ký chung, để từ đó có những loại sổ sách tương ứng (nằm trong cuốn sách ở trên).
3/ Bạn phải ra kho bạc xin mẫu đăng ký lại chữ ký của:Kế toán,thủ trưởng đơn vị rồi làm thủ tục.
4/Theo nguyên tắc thì đầu năm 2012 khi chưa có dự toán đơn vị được quyền ứng trước kinh phí 1 tháng,bạn chỉ cần làm Tờ trình tạm ứng dự toán trình Lãnh đạo ký,gửi qua Kho bạc xin ứng kính phí tháng 1/2012 rồi làm giấy rút dự toán là ok. (bao gồm lương tháng 1 và chi khác).
5/Và còn nhiều thứ khác nữa,bạn chỉ cần đọc kỹ cuốn sách ở trên là ok.
6/Thủ tục kho bạc xem tại Website :http://www.thutuchanhchinh.webketoan.vn/thuthukhobac/captinh/6.htm.

CHÀO THÂN ÁI

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Lương tháng 1/2012 thì phải được trích trong nguồn dự toán 2012, không được sử dụng dự toán 2011 đâu bạn ạ.

Nếu là nguồn tự chủ năm 2011 còn dư được chuyển nguồn sang năm 2012 thì được chi chứ bạn, tự chủ mà, sao lại ko đc chi???

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

Thanh toán tiền lương tháng 03/2012
1/ Tiền lương ngạch bậc 6001 93.258.800
2/ Phụ cấp chức vụ 6101 2.324.000
3/ Phụ cấp khu vực 6102 6.142.000
4/ Phụ cấp thâm niên 6115 9.244.500
5/ Phụ cấp lương khác 6149 16.233.400

Tổng cộng 127.202.700

Mình Rút lương từ Tài khoản ngân sách tại kho bạc
Khi rút về nhập quỹ mình đinh khoản: N1111 127.202.700
C461211 127.202.700

Khi chi lương trong PC mình định khoản: N3341 127.202.700
C1111 127.202.700

MÌnh thấy như vậy không được ổn lăm mong các bạn chỉ giúp??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA