Quyết toán thuế TNCN trên phần mềm 3.0.2 (chỉ tiêu 08) - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 16 trên 16
6,743 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hoacaphe83
    Địa chỉ
    TP.Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    hoacaphe83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Quyết toán thuế TNCN trên phần mềm 3.0.2 (chỉ tiêu 08)

Chào các bậc tiền bối!
    Em vừa làm thử quyết toán thuế TNCN trên phần mềm 3.02. Nhưng em có một số câu hỏi nhờ các bậc tiền bối giúp đỡ:
    1. Chỉ tiêu 08 " thu nhập chịu thuế" là thu nhập KHÔNG bao gồm các khoản bảo hiểm bắt buộc,... phải không ạ?
    2.Giả sử chỉ tiêu 08 là 61.200.000 đồng ( có 2 người phụ thuộc, tính từ T08/2011, nghĩa là 5 tháng * 2 *1.600.000) thì sao số thuế phải nộp mà phần mềm tính ra là 132.500 đồng?
    Em tính hoài mà không ra, nhờ các bậc tiền bối tính giúp.
    Cám ơn các tiền bối trước.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hoacaphe83
    Địa chỉ
    TP.Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    hoacaphe83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-01-2012, 13:56 #11
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lamtientung Xem bài
    - Bạn nhầm số tháng giảm trừ của 02 người thành một người thì phải. Nên mpới có kết quả đó, theo số liệu của bạn mình nghĩ 2 NPT, số tháng giảm trừ như nhau nên phải là 10T
    Uh, cám ơn bạn nhé, mình hiểu rồi.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của amypham
    Địa chỉ
    Viet Nam
    Post Thanks / Like
    amypham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-01-2012, 00:15 #12
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoacaphe83 Xem bài
    Đầu tiên là em cám ơn bác đã trả lời câu hỏi của em. Thực ra e cũng đã tìm kiếm và đọc bài v iết trên diễn đàn để không phải hỏi, nhưng hình như em đã không biết tìm bài viết nên cuối cùng đành phải đặt câu hỏi. Bác đừng nóng tính nhe!
    Cái phần mềm 3.0.2 em đang làm thử, em thấy thì nó cũng dễ hiểu nhưng khi em làm thử thì nó lại ra kết quả không đúng, chính vì thế mà em mới phải hỏi các bác cho kỹ.
    Cột 08 " Thu nhập chịu thuế": 61.200.000 đồng
    Cột 09 "Số người PT" : 02
    Cột 10 "Tổng số tháng giảm trừ" : 05
    Cột 12" Bảo hiểm bắt buộc" : 2.550.000 đồng
    nhưng khi tick vào cột QT tại CQCT thì nó ra cái kết quả :132.500 đồng ( số thuế phải nộp)

Em tính thì không phải nộp thuế mà tại sao phần mềm 3.0.2 lại có nộp thuế 132.500 đồng?
    Nhờ các bác tư vấn giúp em với.
    Bạn ơi, người này có làm ở công ty bạn đủ 12 tháng không? và thời điểm người này đăng ký người phụ thuộc là khi nào. Nếu làm đủ 12 tháng thì phần thuế phải nộp tính ra mới đúng. Nếu người phụ thuộc đăng ký từ đầu năm thì số tháng giảm trừ sẽ là : 12x2=24, còn nếu không phải từ đầu năm thì căn cứ vào thời gian đăng ký mà tính ra tổng số tháng của 2 người.
    Như bạn khai ở trên, sau khi trừ BH thì thu nhập chịu thuế sẽ là: 58.650.000, giảm trừ bản thân 12 tháng 48.000.000, 2 người phụ thuộc: 5x1.600.000=8.000.000. suy ra tổng thu nhập chịu thuế là: 58,65tr-48tr-8tr= 2,65 tr/năm, tính ra thuế cả năm là: (2,65tr/12)x5%x12= 132.500. Phần mềm chưa cập nhật phần giảm trừ của 5 tháng cuối thì phải nên mình thấy tính như cũ không có miễn giảm gì cả

Mình quên nữa là nếu người này làm cam kết chỉ có thu nhập tiền lương tiền công duy nhất tại công ty ban vẫn có thể ủy quyền quyết toán hộ được nha. và vẫn tính theo cách trên
    thay đổi nội dung bởi: amypham, ngày 13-01-2012 lúc 00:25

5. Tài khoản chưa kích hoạt Hình đại diện của dangthithanhmy
    Địa chỉ
    khánh hòa
    Post Thanks / Like
    dangthithanhmy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-02-2012, 09:36 #13
    "thu nhập từ tiền lương, tiên công sẽ trừ ra các khoản đóng BH sẽ ra thu nhập chịu thuế" : ủa chị chứ ko phải lấy Tổng thu nhập - các khoản phụ cấp được trừ theo qui định (pc độc hại) = tn chịu thuế
    Thu nhập chịu thuế - các khoản BH - các khoản giảm trừ mới ra thu nhập tính thuế sao ???

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của BE CHI
    Địa chỉ
    tp ho chi minh
    Post Thanks / Like
    BE CHI vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-02-2012, 10:15 #14
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi dangthithanhmy Xem bài
    "thu nhập từ tiền lương, tiên công sẽ trừ ra các khoản đóng BH sẽ ra thu nhập chịu thuế" : ủa chị chứ ko phải lấy Tổng thu nhập - các khoản phụ cấp được trừ theo qui định (pc độc hại) = tn chịu thuế
    Thu nhập chịu thuế - các khoản BH - các khoản giảm trừ mới ra thu nhập tính thuế sao ???
    Căn cứ trên bảng kê 05A/BK-TNCN mình cũng tính thu nhập chịu thuế như vậy. Vì trên bảng kê này BH được tính là khoản giảm trừ và phần mềm sẽ tự động trừ ra khi tính Thu nhập tính thuế.
    Mình chỉ không biết chỉ tiêu [18] Số thuế TNCN phải khấu trừ là gì. Vì ở mẫu bảng kê excel của phần mềm QTTTNCN 3.0 thì không cho phép điền vào cột này; nhưng ở mẫu bảng kê excel của phần mềm HTKK 3.1.0 thì lại cho phép.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thaokhoi79
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    thaokhoi79 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-01-2013, 16:21 #15
    Anh chị ơi, em mới lơ ngơ vào nghề. Em thấy trong KTKK 3.1.5 có phần QT thuế TNCN. Vậy mà vẫn có cả phần mềm hỗ trợ QT TTNCN 3.0.2. Bj em làm QT, em dùng của phần mềm nào cũng được đúng không ạ? Hay em bắt buộc phải dùng 3.0.2 ạ?

Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ.

Em cin chân thành cảm ơn anh chị

8. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của ketoan4mat
    Địa chỉ
    Sài Gòn đẹp lắm
    Post Thanks / Like
    ketoan4mat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-03-2013, 09:58 #16
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi BE CHI Xem bài
    Mình chỉ không biết chỉ tiêu [18] Số thuế TNCN phải khấu trừ là gì. Vì ở mẫu bảng kê excel của phần mềm QTTTNCN 3.0 thì không cho phép điền vào cột này; nhưng ở mẫu bảng kê excel của phần mềm HTKK 3.1.0 thì lại cho phép.
    mình làm qtoán TNCN cho 02 cty.

cả 02 cty đều ko có số liệu ở chỉ tiêu [18] Số thuế TNCN phải khấu trừ.
    1 cty thì th/báo số lịêu OK, cty kia lại có th/b "Dữ liệu không đúng định dạng" ở dòng 5 (Tổng Số thuế TNCN phải khấu trừ) của Tờ khai qtoán. nên Tờ khai gửi online này đến nay vẫn Chưa được duyệt.

Tại sao nhỉ?
    4eyes