Chuyển khoản tiền vào TK thủ quỹ thay vì rút tiền mặt về đơn vị, được hay không?

• Thread starter quang77621
  • Ngày gửi
Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
Khi rút tiền mặt về để thanh toán một khoản nào đó. Thay vì thủ quỹ đi rút tiền mặt tại kho bạc thì mình chuyển khoản trực tiếp vào TK của Thủ quỹ có được không?
Mong các bạn cho ý kiến

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Ðề: Chuyển khoản tiền vào TK thủ quỹ thay vì rút tiền mặt về đơn vị, được hay không?

Khi rút tiền mặt về để thanh toán một khoản nào đó. Thay vì thủ quỹ đi rút tiền mặt tại kho bạc thì mình chuyển khoản trực tiếp vào TK của Thủ quỹ có được không?
Mong các bạn cho ý kiến

Bạn này hỏi gì lạ ghê, chắc muốn làm người " nổi tiếng" đây, tiền của nhà nước chứ không phải tiền của nhà mình nha bạn, mà có muốn chuyển thì phải "qua xác" Kho bạc đã nhé.
postscript: "tối kiến" này cần được trai giải "củ chuối vàng"

Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
Ðề: Chuyển khoản tiền vào TK thủ quỹ thay vì rút tiền mặt về đơn vị, được hay không?

Bạn này hỏi gì lạ ghê, chắc muốn làm người " nổi tiếng" đây, tiền của nhà nước chứ không phải tiền của nhà mình nha bạn, mà có muốn chuyển thì phải "qua xác" Kho bạc đã nhé.
postscript: "tối kiến" này cần được trai giải "củ chuối vàng"
Híc cảm ơn bạn nhiều. Ý mình là đơn vị hưởng thụ trên giấy rút CK không phải là người bán hàng mà là thủ quỹ (vì thủ quỹ trả tiền cho người bán rồi) để khỏi phải viết phiếu chi đó mà.(ko biết em có ấu trĩ quá ko :005:

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Híc cảm ơn bạn nhiều. Ý mình là đơn vị hưởng thụ trên giấy rút CK không phải là người bán hàng mà là thủ quỹ (vì thủ quỹ trả tiền cho người bán rồi) để khỏi phải viết phiếu chi đó mà.(ko biết em có ấu trĩ quá ko :005:
Rút tiền và chuyển tiền nó khác nhau nha bạn,tk nhà cung cấp và tk cá nhân cũng khác nhau luôn viết thêm cái phiều chi thì có tốn gì đâu nhỉ,đi rút tiền về chi trả đi chứ chuyển tiền qua tk thủ quỹ lại phải giải thích.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Kho bạc thì ko đc, nhưng nếu các đơn vị ko sử dụng ngân sách nhà nước thì đc coi như là rút TGNH nhập quỹ TM nhưng vì nhiều lý do nên ko ký đc sec mà làm cách này củng ko sao, miễn là có đầy đủ chứng từ kèm theo như UNC (Nội dung ghi: Rút TGNH nhập Quỹ TM), Giấy lĩnh TM của thủ quỹ tại ngân hàng, PT tiền từ thủ quỹ nhập quỹ công ty là OK mà

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường

Theo mình thế này nhé. Nếu thủ quỹ đã chi trả tiền mặt cho người bán (có hóa đơn, phiếu thu, biên bản giao nhận tiền,....) Thì làm giấy rút thanh toán cho thủ quỹ là hoàn toàn đúng. Còn nếu rút tạm ứng về để thủ quỹ thanh toán thì khác nhé:
- Trường hợp tạm ứng rút tiền mặt thì làm bảng kê tạm ứng, giấy rút tạm ứng tiền mặt rồi thủ quỹ ra kho bạc lĩnh tiền mặt về
- Trương hợp tạm ứng chuyển khoản vào tk của thủ quỹ thì có giấy đề nghị tạm ứng của thủ quỹ, phê duyệt của lãnh đạo và làm giất rút tạm ứng chuyển khoản được. (hạch toán thủ quỹ tạm ứng tiền: Nợ 312/Có 46121)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA