trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm

• Thread starter apurodolor26
  • Ngày gửi
A

apurodolor26

Sơ cấp
21/10/11
4
0
1
37
TP HCM
anh/chị cho em hỏi
tt 82/2003/tt-btc quy định việc trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm từ 1 đến 3% trên quỹ tiền lương làm cơ sở đóng BHXH của doanh nghiệp. Cty em có 10 lao động, mức lương cơ bản làm cơ sở đóng BHXH là 2.150K/ người. Nhưng hiện nay, công ty em chỉ tham gia BHXH cho 7 người thôi thì quỹ lương làm cơ sở trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm là 2.150K*7 người hay phai là 2.151k*10 người ạ. Anh/chị nào biết thì chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhloi

Sơ cấp
24/7/04
24
0
1
Ðề: trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm

Trích theo sổ lương, (nếu sổ lương 10 người thì bạn trích 10 người).

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Nghe đồn rằng cái này sang năm 2012 không còn trích nữa đó. Bà con theo dõi khi nào có văn bản chính thức thì nhớ thông báo cho " đồng bọn" biết

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển

hanhloi nói:
Trích theo sổ lương, (nếu sổ lương 10 người thì bạn trích 10 người).
Theo Thông tư 82/2003/TT-BTC ngày 14/8/2003:
Mức trích Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm từ 1% - 3% trên quỹ tiền lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội của doanh nghiệp.
Mức trích cụ thể do doanh nghiệp tự quyết định tuỳ vào khả năng tài chính của doanh nghiệp hàng năm.

A

apurodolor26

Sơ cấp
21/10/11
4
0
1
37
TP HCM

Công ty em thành lập từ 2005 và không trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm. Tháng 11-2011 vừa rồi, thanh tra lao động của sở xuống kiểm tra và xử phạt Cty 5tr và yêu cầu trích lập, Vậy bây giờ em trích lập thì có phải trích lập cho những năm trước hay chi cần trích lập từ thời điểm này thôi. Nếu công ty đã tham gia đóng BHTN cho nhân viên thì có cần phải trích lập quỹ này không?

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển

Công ty em thành lập từ 2005 và không trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm. Tháng 11-2011 vừa rồi, thanh tra lao động của sở xuống kiểm tra và xử phạt Cty 5tr và yêu cầu trích lập, Vậy bây giờ em trích lập thì có phải trích lập cho những năm trước hay chi cần trích lập từ thời điểm này thôi. Nếu công ty đã tham gia đóng BHTN cho nhân viên thì có cần phải trích lập quỹ này không?
Bạn trích lập từ năm nay thôi, trích cho những đối tượng làm việc tại Cty từ trước thời điểm 01.01.2009, những đối tượng tiếp nhận sau thời điểm này đã tham gia BHTN thì ko phải trích lập.

C

chau08

Sơ cấp
1/9/10
10
0
1
hcm

Cty mình cũng đang bị thanh tra như các bạn, vậy hoalantieu2030 cho mình biết theo tt hướng dẫn nào ko cần trích quỹ không, như công ty mình năm 2008 bị lỗ, thì lấy tiền đâu mà trích quỹ, vậy phải làm sao ah?

A

apurodolor26

Sơ cấp
21/10/11
4
0
1
37
TP HCM

Bạn trích lập từ năm nay thôi, trích cho những đối tượng làm việc tại Cty từ trước thời điểm 01.01.2009, những đối tượng tiếp nhận sau thời điểm này đã tham gia BHTN thì ko phải trích lập.
em cảm ơn Hoalantieu nha. Nhưng em hỏi thêm cái này tí nữa. Theo như em biết thì hình như là không có văn bản nào quy định là nộp BHTN thì không được trích lập quỹ này nên nếu cty em muốn trích lập cho tất cả nhân viên thì vẫn được được phải không ạ?

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển

em cảm ơn Hoalantieu nha. Nhưng em hỏi thêm cái này tí nữa. Theo như em biết thì hình như là không có văn bản nào quy định là nộp BHTN thì không được trích lập quỹ này nên nếu cty em muốn trích lập cho tất cả nhân viên thì vẫn được được phải không ạ?
Đúng vậy, quy định là trích từ 1% - 3% trên quỹ tiền lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội của doanh nghiệp. Cty mình thì chỉ trích đối với những người làm việc trước 01.01.2009 thui, đó là do tuỳ từng đơn vị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA