Chi phí phát sinh ngoài lãnh thổ Việt Nam không được trừ khi xác định thuế TNDN

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cục thuế tỉnh Kon Tum vừa có công văn số 5507/CT-TTHT ngày 13/12/2011 đại ý nói rằng:
1/ Nếu DN Việt Nam đầu tư ra nước ngoài trong thời gian được hưởng ưu đãi về thuế TNDN thì cũng ko đc hưởng ưu đãi thuế TNDN mà phải chịu mức thuế suất 25% như thường
2/ Các khoản chi phí phát sinh tại nước ngoài khi tiến hành xác định thuế TNDN tại việt nam thì ko đc trừ như các khoản chi phí hợp lý.
Như vậy thì đối với DN như chúng tôi thi công công trình tại nước ngoài nếu phát sinh chi phí là hoá đơn chứng từ tại nước ngoài thì khi quyết toán thuế TNDN tại Việt Nam phải loại ra hết, như thế thì doanh thu chính là lợi nhuận trước thuế và phần thuế TNDN mà DN phải nộp là quá cao.
Vấn đề này mình đang rất đau đầu vì đang thi công công trình tại Lào với giá trị lớn thì thật đáng ngại vì CP hầu hết đều phát sinh bên Lào cả, mong mọi người có cách gì chỉ giúp với

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ðề: Chi phí phát sinh ngoài lãnh thổ Việt Nam không được trừ khi xác định thuế TNDN

Cục thuế tỉnh Kon Tum vừa có công văn số 5507/CT-TTHT ngày 13/12/2011 đại ý nói rằng:
1/ Nếu DN Việt Nam đầu tư ra nước ngoài trong thời gian được hưởng ưu đãi về thuế TNDN thì cũng ko đc hưởng ưu đãi thuế TNDN mà phải chịu mức thuế suất 25% như thường
2/ Các khoản chi phí phát sinh tại nước ngoài khi tiến hành xác định thuế TNDN tại việt nam thì ko đc trừ như các khoản chi phí hợp lý.
Như vậy thì đối với DN như chúng tôi thi công công trình tại nước ngoài nếu phát sinh chi phí là hoá đơn chứng từ tại nước ngoài thì khi quyết toán thuế TNDN tại Việt Nam phải loại ra hết, như thế thì doanh thu chính là lợi nhuận trước thuế và phần thuế TNDN mà DN phải nộp là quá cao.
Vấn đề này mình đang rất đau đầu vì đang thi công công trình tại Lào với giá trị lớn thì thật đáng ngại vì CP hầu hết đều phát sinh bên Lào cả, mong mọi người có cách gì chỉ giúp với
BV có vào luatvietnam.vn để tra CV bạn nêu,đọc, ngâm cứu mà ko thấy CV đó.
Vào thuvienphapluat.vn tra rùi, cũng thế.
Bạn có thể up file CV qua đây ko ?!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Chi phí phát sinh ngoài lãnh thổ Việt Nam không được trừ khi xác định thuế TNDN

Bạn cần đưa nguyên bản CV đó để mọi người nghien cứu thì mới ra việc,có lẽ bạn ko hiểu đầy dủ VB đó thôi chứ làm gì có chuyện dt la lợi nhiân được!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Tôi cảm thấy có sự lẫn lộn ở đây.
Nếu đầu tư ra nước ngoài thì doanh thu- chi phí và tính thuế TNDN theo luật của nước ngoài rồi, cái mang về VN là lợi nhuận thôi. Như vậy chi phí đã được tinh ở nước ngoài theo doanh thu rồi, tại sao con lại mang về VN để tính chi phí nữa?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Tôi cảm thấy có sự lẫn lộn ở đây.
Nếu đầu tư ra nước ngoài thì doanh thu- chi phí và tính thuế TNDN theo luật của nước ngoài rồi, cái mang về VN là lợi nhuận thôi. Như vậy chi phí đã được tinh ở nước ngoài theo doanh thu rồi, tại sao con lại mang về VN để tính chi phí nữa?
Em vote ý kiến của chị, đúng thế, trong TT 130/2008/TT-BTC cũng đã hướng dẫn TH này và có ví dụ cụ thể khi tính thuế TNDN .

Chờ bạn chủ topic up cái CV đó.Hic!

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Bên mình ký hợp đồng thi công xây dựng ở bên lào nhưng chủ đầu tư là DN Việt nam. Vậy phần nhân công mình cử sang thi công tại bên đó không biết có phải kê khai thuế TNCN không: Có bạn nào biết về vấn đề này không nhỉ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ðề: Re: Chi phí phát sinh ngoài lãnh thổ Việt Nam không được trừ khi xác định thuế TNDN

Bên mình ký hợp đồng thi công xây dựng ở bên lào nhưng chủ đầu tư là DN Việt nam. Vậy phần nhân công mình cử sang thi công tại bên đó không biết có phải kê khai thuế TNCN không: Có bạn nào biết về vấn đề này không nhỉ.

Tự dưng chen ngang topic của ngta để hỏi sao sao vậy em? Thuế TNCN được xác định theo đối tượng cư trú hay không cư trú , có thu nhập phát sinh thì có kê khai nộp thuế. Mà thôi, bạn post topic khác để hỏi đi

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Đây là công văn của cục thuế, củng như mọi người đã bàn luận trên đây là Cty mình xây dựng công trình tại Lào thì nộp thuế TNDN tại nước Lào. Nhưng đơn vị mình làm cho Chủ đầu từ củng là Việt Nam nhưng tổ chức đầu tư ra nước ngoài, mà mình thì chưa hiểu gì về pháp luật Lào nên ko kê khai nộp thuế gì tại Lào cả mà mang về Việt Nam tính thuế và củng xuất hoá đơn đầu ra chịu thuế suất thuế GTGT 10%. Nhưng phần quan trọng là toàn bộ hoá đơn đầu vào phát sinh tại Lào (Nguyên vật liệu, nhân công, ....) lại ko đc đưa vào CP hợp lý nên LN rất cao

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Cái file này của mình do Cục thuế gửi bằng văn bản mình SCan vào nên nặng ko đính kèm lên đây đc giờ phải làm sao nhỉ? Hay ai có cách gì đính kèm lên ko cho mình địa chỉ mail giúp mình đính kèm lên với

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Cái file này của mình do Cục thuế gửi bằng văn bản mình SCan vào nên nặng ko đính kèm lên đây đc giờ phải làm sao nhỉ? Hay ai có cách gì đính kèm lên ko cho mình địa chỉ mail giúp mình đính kèm lên với

Bạn vào 4wwkt.net upload file lên và copy đường link thả vào đây

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Là sao chị, em ko hiểu cách này, mà ko hiểu sao chứ file đó em chia ra nhỏ thành 03 file world chỉ hơn 2 MB/file mà sao ko up lên đc

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Là sao chị, em ko hiểu cách này, mà ko hiểu sao chứ file đó em chia ra nhỏ thành 03 file world chỉ hơn 2 MB/file mà sao ko up lên đc

Chia ra làm gì. nén lại, có dòng hướng dẫn mà .

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Ko biết sao kỳ thế em nén lại rùi chỉ có 7,3MB mà ko phải chị à, em thử các file khác thì đc nhưng riêng cái file đó làm thế nào cũng ko đc, hay chị cho em Mail em gửi nhờ chị giúp em tý đi

Đính kèm

• BANG KE MAY MOC THIET BỊ TC.xls
    20 KB · Lượt xem: 185
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

http://4wkt.net/f/lk0srwk0rt49d4s.rar

Upload cái công văn này lên để mọi người xem. Bạn Tam936 vùa gửi nhờ tôi up lên.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Chính xác là tác giả topic có sự lẫn lộn ở đây khi nêu chủ để là "Chi phí phát sinh ngoài lãnh thổ VN không được tính chi phí". Nguyên nhân của mọi nguyên nhân là do đã làm không làm rõ pháp nhân của bên chủ đầu tư là ai và chưa xác định rõ dịch vụ xây dựng của công ty là xuất khẩu ra nước ngoài hay ra nước ngoài đầu tư. Đối với những việc lớn như vầy thì nên nhờ tư vấn chứ hỏi trên diễn đàn thì không đủ thông tin để có một tư vấn đúng và tốt nhất.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Không phải đâu chị tại vì em đã có các văn bản trả lời của cơ quan thuế nhưng mà chưa đc thoả đáng nên em mới tham khảo những người có kinh nghiệm trên diễn đàn để hiểu thêm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Không phải đâu chị tại vì em đã có các văn bản trả lời của cơ quan thuế nhưng mà chưa đc thoả đáng nên em mới tham khảo những người có kinh nghiệm trên diễn đàn để hiểu thêm

Vẫn không chịu là mình không làm rõ vấn đề pháp nhân ở đây. Tự dưng đem quân sang nước người ta xây dựng này nọ trên nước người ta mà không dính líu gì đến phâp nhân thuộc nước người ta cả. Rôi nói rằng: có người kêu tôi qua đây xây. Ai mà chấp nhận được cái này.
Công ty A muốn đầu tư sang Lào thì cũng phải hình thành một pháp nhân bên Lào, và tuy rằng chủ đầu tư là cty A ở VN, nhưng khi xây dựng là xây dựng cho cty của nước Lào chứ không phải xây dựng cho cty VN.
Việc cty xây dựng công trình bên Lào sẽ thuộc 1 trong 2 trường hợp:
1. Công ty em đầu tư sang bên Lào ( tức thành lập pháp nhân bên Lào) thì đương nhiên chịu điều chỉnh của cty bên Lào, và lúc này phải nộp thuế TNDN cho bên Lào và lúc này chi phí được tính bên Lào rồi. Cái lợi nhuận đem về VN lại chịu thuế TNDN tại VN một lần nữa. Và đây là thu nhập khác, không được tính chi phí nào vào đây cả
2. Công ty em không đầu tư sang Lào, mà chỉ ký hợp đồng với 1 công ty ở bên Lào ( cty này do Công Ty A ở VN đầu tư nên họ chọn nhà xây dựng) Khi này dịch vụ xây dựng của công ty em là dịch vụ xuất khẩu. Khi này thì chi phí bên Lào mới được tính vào chi phí của công ty như là chi phí của công trình.

Sửa lần cuối:
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Em cảm ơn chị, giờ ém mới hiểu rõ hơn.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Chị "xuantham" thân mến, Vẫn trong đề tài này nhưng mà hiện nay em bị vướng như sau mong nhờ chị tư vấn giúp:
Công ty em ký hợp đồng thi công cho một công ty của Việt Nam họat động theo Luật Việt Nam, đầu tư dự án xây dựng nhà máy tại nước Lào (Chủ đầu tư vẫn là Công ty Việt Nam nhưng đầu tư tại Lào), Công trình đã hoàn thành trong năm 2011 bên em đã xuất hóa đơn GTGT cho Chủ đầu tư với mức thuế suất GTGT là 10% và bên chủ đầu tư đã được bên cơ quan thuế Việt Nam hoàn số thuế này rồi, bên chủ đầu tư thanh toán giá trị thi công cho bên em bằng tiền Việt Nam tại việt nam. Bên em chuyển vật tư, nhân công và thiết bị qua thi công; đã thực kê khai và quyết tóan thuế tại Việt Nam như thường theo (Bên em là Cty thành lập mới trên địa bàn kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nên được hưởng ưu đãi thuế TNDN với thuế suất ưu đãi 10% trong 13 năm trong đó: miễn 4 năm và giảm 50% thuế TNDN 9 năm tiếp theo theo TT130/TT-BTC), nay cơ quan thuế thanh tra và đưa vào diện không được hưởng ưu đãi về thuế TNDN mà đưa vào diện chịu thuế 25% theo họat động đầu tư ra nước ngoài. Mong chị tư vấn giúp em với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA