Nộp tờ khai thuế thay thế sau thời hạn quy định có bị phạt không?

• Thread starter thaohpnp
  • Ngày gửi
thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM
Tình hình là giờ em phát hiện ra tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1 và 2 bị sai do em tập hợp cphi không đúng. Nhưng trước và sau khi điều chỉnh thì cả 2 quý vẫn lỗ.

Như vậy sai sót không làm thay đổi số thuế phải nộp thì mình làm tờ khai mới nộp thay thế đúng không ạ? Nếu không làm có sao không?

Có bị phạt trong trường hợp này không? mức phạt bao nhiêu?

Ai gặp vấn đề này rồi thì chia sẽ giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hlan668

Sơ cấp
9/9/10
43
0
6
Hà Nội
Ðề: Nộp tờ khai thuế thay thế sau thời hạn quy định có bị phạt không?

Theo mình bạn ko cần làm tờ khai thay thế vì tờ khai thuế TNDN theo quý chỉ là tạm tính nếu có thay đổi gì mình làm vào quyết toán năm.

thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM

Tình hình là giờ em phát hiện ra tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1 và 2 bị sai do em tập hợp cphi không đúng. Nhưng trước và sau khi điều chỉnh thì cả 2 quý vẫn lỗ.

Như vậy sai sót không làm thay đổi số thuế phải nộp thì mình làm tờ khai mới nộp thay thế đúng không ạ? Nếu không làm có sao không?

Có bị phạt trong trường hợp này không? mức phạt bao nhiêu?

Ai gặp vấn đề này rồi thì chia sẽ giúp mình với.

Cty mình khai thuế qua mạng, nhưng khi làm tờ khai thay thế lại phải có cái công văn giải trình. mà công văn giải trình thì mình không biết nộp qua mạng = cách nào nên thôi cuối cùng mình lên CCT nộp trực tiếp luôn.
Quý 1, 2 làm theo mẫu TT60 nên khi làm thay thế cũng phải làm lại theo TT60. Mà có nộp qua mạng thì mạng lại khôg chấp nhận mẫu theo TT60.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Cty mình khai thuế qua mạng, nhưng khi làm tờ khai thay thế lại phải có cái công văn giải trình. mà công văn giải trình thì mình không biết nộp qua mạng = cách nào nên thôi cuối cùng mình lên CCT nộp trực tiếp luôn.
Quý 1, 2 làm theo mẫu TT60 nên khi làm thay thế cũng phải làm lại theo TT60. Mà có nộp qua mạng thì mạng lại khôg chấp nhận mẫu theo TT60.
Ko cần nộp lại đâu ! Cuối năm bạn làm quyết toán thuế TNDN cho chuẩn.

Nói thật, quyết toán thuế mấy lần, các Chị Thuế xuống đơn vị quyết toán ko đả động gì vào tờ khai tạm tính thuế TNDN. Chủ yếu đối chiếu sổ sách với báo cáo tài chính và hóa đơn chứng từ + tờ khai quyết toán thuế TNDN năm, tờ khai quyết toán thuế TNCN và tờ khai thuế GTGT của 12 tháng để đối chiếu số liệu kê khai với số liệu trên BCTC...!

V

vubichhao

Sơ cấp
21/2/11
16
0
1
ha noi

chị ơi em xuônngs thuế người ta vẫn bắt nộp phạt 1.100.000 nè huhuhuhu

N

nguyendinhhungquynhon

Trung cấp
18/2/12
69
1
0
quy nhon

chị ơi em xuônngs thuế người ta vẫn bắt nộp phạt 1.100.000 nè huhuhuhu
Bạn phải hỏi lý do phạt ? Phạt theo TT nào ? Không thể nghe theo lời của một số CBT mà chấp hành một cách máy móc được . Theo quy định thì chỉ phải nộp phạt khi điều chỉnh mà có số thuế phải nộp bổ sung thôi , khi đó DN tự tính tiền phạt nộp chậm theo số tiền thuế và thời gian nộp chậm .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA