Xin cho hỏi công ty có phải có trách nhiệm làm quyết toán thuế cho người lao động hay không?

• Thread starter behappy25
  • Ngày gửi
B

behappy25

Guest
18/12/10
5
0
0
36
HCM
Hiện mình đang làm việc tại một công ty được 6 tháng. Nhưng do 6 tháng đầu năm mình không có thu nhập nên cuối năm mình muốn được làm quyết toán thuế TNCN để có thể nhận lại 1 số tiền.

Các bạn cho mình hỏi công ty có trách nhiệm phải làm quyết toán cho mình phải không? Vì theo thông tư Số: 486 /TCT - TNCN
V/v: Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2010 thì:

"I. Đối tượng phải kê khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) năm 2010:
1. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế TNCN và quyết toán thay thuế TNCN cho các cá nhân có uỷ quyền. "

Hơn nữa, do 3 tháng đầu, công ty tính thuế TNCN cho mình mà quên tính giảm trừ gia cảnh.

Nhưng hiện bên HR nói là chỉ làm quyết toán thuế cho nhân viên chỉ làm việc từ 1/2011 đến giờ thôi. Như vậy có đúng với Quy Định Nhà Nước hay không?

Cám ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ðề: Xin cho hỏi công ty có phải có trách nhiệm làm quyết toán thuế cho người lao động hay không?

Hiện mình đang làm việc tại một công ty được 6 tháng. Nhưng do 6 tháng đầu năm mình không có thu nhập nên cuối năm mình muốn được làm quyết toán thuế TNCN để có thể nhận lại 1 số tiền.

Các bạn cho mình hỏi công ty có trách nhiệm phải làm quyết toán cho mình phải không? Vì theo thông tư Số: 486 /TCT - TNCN

1. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế TNCN và quyết toán thay thuế TNCN cho các cá nhân có uỷ quyền. "

Hơn nữa, do 3 tháng đầu, công ty tính thuế TNCN cho mình mà quên tính giảm trừ gia cảnh.

Nhưng hiện bên HR nói là chỉ làm quyết toán thuế cho nhân viên chỉ làm việc từ 1/2011 đến giờ thôi. Như vậy có đúng với Quy Định Nhà Nước hay không?

Cám ơn các bạn nhiều.

Nếu bạn làm ở cty 6 tháng, nhưng từ đầu năm đến cuối năm bạn chỉ có thu nhập duy nhất ở công ty thì bạn có thể uỷ quyền cho công ty quyết toán cho bạn.
Còn như 6 tháng đầu năm bạn có một nguồn thu nhập khác, hoặc là trong năm có tháng bạn phát sinh thêm thu nhập khác ( như cho thuê nhà chảng hạn) thì công ty bạn làm hiện tại không quyết toán thuế TNCN cho bạn, mà bạn phải tự quyết toán.
Vì vậy nếu bạn cả năm chỉ có thu nhập từ cty này thì trình bày cho HR biết và làm tờ uỷ quyền ( theo mẫu quy định) cho công ty quyêt toán thay

B

behappy25

Guest
18/12/10
5
0
0
36
HCM
Ðề: Xin cho hỏi công ty có phải có trách nhiệm làm quyết toán thuế cho người lao động hay không?

mình đã trình bày lên công ty như vậy, nhưng phía công ty không muốn làm giúp mình, nói để liên lạc với cục thuế để có hướng dẫn bla bla bla , rồi nói không tin mình không có thu nhập mặc dù mình nói mình có thể xuất biên lai đóng học phí.... mình muốn hỏi là cái này có phải là quyền của người lao động hay không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

mình đã trình bày lên công ty như vậy, nhưng phía công ty không muốn làm giúp mình, nói để liên lạc với cục thuế để có hướng dẫn bla bla bla , rồi nói không tin mình không có thu nhập mặc dù mình nói mình có thể xuất biên lai đóng học phí.... mình muốn hỏi là cái này có phải là quyền của người lao động hay không?

Họ sợ thôi, nhưng thật ra họ không chịu trách nhiệm về việc bạn có nói đúng hay sai, vì bạn làm tờ ủy quyền tức bạn đã cam kết với nhà nước chứ không phải chỉ riêng đối với công là bạn có thu nhập ở 1 nơi. Họ sơ trách nhiệm thôi nên bạn cũng để từ từ cho họ hỏi rồi mới yên tâm nhận ủy quyền của bạn, đừng có dùng cái quyền mình ở đây

B

behappy25

Guest
18/12/10
5
0
0
36
HCM

Cám ơn bạn nhiều lắm.....................

K

kingpine

Sơ cấp
4/2/09
11
0
0
TP HCM

Có những nguyên tắc sau bạn nên biết:

1) Theo luật định, quyết toán thuế TNCN là trách nhiệm của cá nhân
2) Trong một số trường hợp (như chỉ làm việc ở một tổ chức duy nhất trong năm), thì bạn có thể ủy quyền cho tổ chức đó quyết toán. Tuy nhiên, ủy quyền là một giao dịch dân sự và phải có sự đồng thuận, cho nên tổ chức đó hoàn toàn có quyền từ chối việc được ủy quyền.

Tóm lại là bạn nên dùng tình cảm trình bày để họ giúp, vì trong trường hợp này người lao động không có quyền hành gì cả.

thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM

Cho mình hỏi 1 chút: Cty mình mới thành lập từ T6 nên ký HDLD từ T6, nhưng HDLD có thời hạn 1 năm (T6.2011-T5.2012). Vậy người lao động có phải Ủy quyền QT thuế TNCN cho cty không? Họ có phải làm bảng cam kết 23/BCK-TNCN không? (Cả năm họ chỉ có thu nhập tại cty mình thôi, Thu nhập dưới 4tr/tháng)

H

havl209

Guest
17/1/12
1
0
0
39
HCM

Các bạn cho mình hỏi, trường hợp Công ty được ủy quyền làm quyết toán cho nhân viên, thì công ty có xuất hóa đơn thuế TNCN cho nhân viên được ko?(mặc dù mình biết là ko cần thiết)

Ngoài ra, trường hợp NV tự làm quyết toán, mình xuất hóa đơn PIT cho NV kiểu j a., mình tự in hóa đơn, hay hóa đơn PIT vẫn có thể mua được ở Cục thuế?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Họ sợ thôi, nhưng thật ra họ không chịu trách nhiệm về việc bạn có nói đúng hay sai, vì bạn làm tờ ủy quyền tức bạn đã cam kết với nhà nước chứ không phải chỉ riêng đối với công là bạn có thu nhập ở 1 nơi. Họ sơ trách nhiệm thôi nên bạn cũng để từ từ cho họ hỏi rồi mới yên tâm nhận ủy quyền của bạn, đừng có dùng cái quyền mình ở đây

Nguyên tắc cá nhân ủy quyền fải có công chứng đúng ko chị?

Làm Ủy quyền và cam kết có TN 1 nơi, rồi ký tên gửi cho DN (ko có công chứng).
sau này có "sự cố" DN mang giấy tờ này ra, cá nhân nói trước đây ko lập cam kết gì và chữ ký đó không đúng thì em nghĩ DN cũng thua.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi

Cám ơn các bạn nhiều.

Nếu mục đích là hoàn thuế thì bạn nên tự quyết toán. Cơ quan thuế sẽ hoàn trả tiền thuế TNCN vào tài khoản cá nhân của bạn.

Nếu bạn ủy quyền cho công ty quyết toán thì số tiền hoàn thuế nếu có sẽ được bù trừ hoặc hoàn trả cho công ty. Với công ty không thiện chí giúp bạn như vậy thì e rằng bạn khó đòi được tiền hoàn thuế từ công ty.