Phương pháp nhập liệu và ghi sổ kế toán

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Mình chưa thấy có để tài nào thảo luận về các phương pháp nhập liệu và ghi sổ sách kế toán thủ công sao cho nhanh nhất, hiệu quả nhất mà đúng nhất.
Mình lập topic này mong mọi người cùng vào đây thảo luận trao đổi nhé:
- Thông thường khi nhập số liệu vào sổ với nhiều số chứng từ thì mình thường tổng lên file đề nghị thanh toán hay bảng tổng hợp chứng từ trong đó có các chỉ tiêu như: STT,số CT, ngày CT, Nội Dung, tiền hàng, tiền thuế, .... cuối cùng là tổng hợp và định khoản Nợ/Có. Khi nhập vào Sổ không cần nhập chi tiết từng số hoá đơn nữa. Cái này mình đang nói phương pháp thủ công vì có thể PP này nhiều người ko dùng để kết xuất ra các tờ khai thuế.
Mong mọi người thảo luận góp ý

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Phương pháp nhập liệu và ghi sổ kế toán

Chào bạn
PP ghi sổ kt theo cách thủ công, bạn phải mua sổ sách về, phải đăng ký với cơ quan thuế trước khi sd, ghi vào từng nghiệp vụ kt bằng tay....hay sd chương trình excel để làm kt đơn giản, phải copy công thức cho các dòng ...cv này tốn nhìu lao động, và thời gian .Hiện nay các DN có khuynh hướng sd rất ít nhân viên kt, nhưng làm được rất nhìu cv bằng cách sd phần mềm kt ,do đó theo mình nghĩ PP ghi sổ kt theo cách thủ công rất khó đáp ứng yêu cầu nhanh & hiệu quả cao được, nhất là ở những DN thường xuyên ps nhìu nghiệp vụ kinh tế, thay vì mãi làm kt theo pp thủ công, bạn nên tìm hiểu một pm kt nào đó, bạn sẽ thấy cv kt đơn giản hơn rất nhìu, Thân.

T

tuannv1508

Guest

Trước mình có nhập số liệu sổ sách vào phần mềm MISA nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra họ bắt in toàn bộ sổ sách đó, vậy có đúng không hay là hành doanh nghiệp?

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Thực tế mình làm trên excel và mình cũng có am hiểu chút ít excel và tự viết đc file excel tương tự phần mềm đáp ứng đủ yêu cầu sử dụng của cá nhân, với lại mình có tham gia ở một số đơn vị có số liệu ít nên chưa cần lắm phần mềm cho những đơn vị này, còn ở những đơn vị lớn thì mình đã áp dụng phần mềm rồi. mình mở topic này chủ yếu là tham khảo thêm cho phần thủ công

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Cơ quan thuế ko bắt buộc DN phải sd phần mềm kt hay làm thủ công, nhưng khi họ kiểm tra thì tất cả các chứng từ , sổ sách kt phải thể hiện rỏ bằng giấy trắng, mực đen, dấu đỏ đó là điều bắt buộc, còn bạn Tam936 mình thấy trên các sách nói về cách ghi chép & luân chuyển chứng từ , họ trình bày rất rỏ về trình tự kt theo pp thủ công bạn có thể tham khảo.Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA