Cách định dạng lại ngày tháng trong 1 bảng có sẵn?

• Thread starter Backy1990
  • Ngày gửi
B

Backy1990

Sơ cấp
Chào cả nhà!
Mình đang làm thanh quyết toán trong một doanh nghiệp vừa đóng tàu vừa vận tải biển lại có cả cơ khí và xây dựng.
Trên các file excel nhận về từ các bộ phận khác hoặc từ các đơn vị đối tác, mình thấy cột ngày tháng họ định dạng bằng rất nhiều kiểu
(Việt Nam có, Mỹ có, kiểu Text có ... lại còn có kiểu " 'dd/mm/yyyy ") làm mình rất vất vả trong việc tổng hợp số liệu theo ngày tháng bằng các hàm Day() hoặc Month() thông thường.
Bạn nào có cách gì để chuyển nhanh tất cả dữ liệu ngày tháng theo các kiểu trên thành 1 kiểu duy nhất dd/MM/yyyy
Mình đã định dạng ngày tháng trong hệ thống là kiểu dd/MM/yyyy.
Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ðề: Cách định dạng lại ngày tháng trong 1 bảng có sẵn?

Chào cả nhà!
Mình đang làm thanh quyết toán trong một doanh nghiệp vừa đóng tàu vừa vận tải biển lại có cả cơ khí và xây dựng.
Trên các file excel nhận về từ các bộ phận khác hoặc từ các đơn vị đối tác, mình thấy cột ngày tháng họ định dạng bằng rất nhiều kiểu
(Việt Nam có, Mỹ có, kiểu Text có ... lại còn có kiểu " 'dd/mm/yyyy ") làm mình rất vất vả trong việc tổng hợp số liệu theo ngày tháng bằng các hàm Day() hoặc Month() thông thường.
Bạn nào có cách gì để chuyển nhanh tất cả dữ liệu ngày tháng theo các kiểu trên thành 1 kiểu duy nhất dd/MM/yyyy
Mình đã định dạng ngày tháng trong hệ thống là kiểu dd/MM/yyyy.

Xin cảm ơn.

Định dạng trên toàn hệ thông luôn nhé. Bạn vào Start -> Control Panel -> Region and Language -> Cútomize Format -> Date để chỉnh theo định dạng mà bạn cần chỉnh -> apply
Nó sẽ điều chỉnh toàn bộ ngày tháng trong hệ thông máy tính của bạn cũng như trong toàn bộ các file Excel luôn.
Thân

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A

Đối với vấn đề này thì mình thấy... khá phức tạp, vì không hẳn ai nhập dữ liệu cũng định dạng đúng, có thể họ định dạng dạng "text" (kiểu này không convert sang định dạng ngày tháng được ???), dùng ký hiệu phân cách ngày tháng năm không đúng (dùng dấu "-" chẳng hạn, hoặc nhập theo dạng mm/dd/yyyy ... khi đó bạn nên cẩn thận kiểm tra lại - bạn có thể dùng một số hàm phụ để kiểm tra, hoặc conditionnal formatting .... - "đặc biệt nguy hiểm" là dữ liệu có ngày nhỏ hơn 12, các trường hợp này rất khó để kiểm tra đấy. Nếu số liệu ít bạn nên lọc ra các trường hợp "khả nghi" để kiểm tra thủ công lại.

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi

Bạn sang GiaiPhapExcel.COM, tìm bài viết của HuuThangBD về việc chuyển đổi ngày tháng các loại về 1 dạng!

Mình cũng sẽ tìm giúp bạn, nhưng không nhiều thời gian để tìm cho bạn!

Thông cảm!

B

Backy1990

Sơ cấp

Máy tính của mình đã được định dạng kiểu này rồi
Cảm ơn bạn

Mình vẫn đang phải sử dụng cách đó.
Mất thời gian và công sức lắm vì dữ liệu rất nhiều.
Cảm ơn bạn

Cảm ơn bạn rất nhiều!
Mình cũng hay vào giaiphapexcel.com.
Bạn cũng cố gắng tìm giùm mình nhé.
Chúc bạn thật vui

Sửa lần cuối:
B

be my

Guest
16/8/11
2
0
1
bt

Bạn ơi hàm phụ là dùng hàm nào vậy bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA