Hạch toán TSCĐ mua trả góp, mỗi lần trả nhà cung cấp mới xuất một hoá đơn GTGT thì hạch toán như thế

• Thread starter quangducacc
  • Ngày gửi
Q

quangducacc

Sơ cấp
17/4/09
3
0
1
ha noi
Công ty mình có mua một TSCĐ trả góp trị giá 1.100.000.000đ (Đã bao gồm VAT), Thanh toán lần 1 là 510.000.000đ cả thuế và bên bán xuất cho một HĐ đỏ (và sau đó còn phải thanh toán 5 lần nữa và mỗi lần họ xuất cho một hoá đơn đỏ). vậy cho hỏi mình hỏi mình có thể hạch toán nguyên giá ngay khi ký hợp đồng mua bán nhà không? và hạch toán như thế nào? ai đó có thể giúp mình không vì mình nghĩ mãi mà chưa ra.

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Ðề: Hạch toán TSCĐ mua trả góp, mỗi lần trả nhà cung cấp mới xuất một hoá đơn GTGT thì hạch toán như thế nào?

Công ty mình có mua một TSCĐ trả góp trị giá 1.100.000.000đ (Đã bao gồm VAT), Thanh toán lần 1 là 510.000.000đ cả thuế và bên bán xuất cho một HĐ đỏ (và sau đó còn phải thanh toán 5 lần nữa và mỗi lần họ xuất cho một hoá đơn đỏ). vậy cho hỏi mình hỏi mình có thể hạch toán nguyên giá ngay khi ký hợp đồng mua bán nhà không? và hạch toán như thế nào? ai đó có thể giúp mình không vì mình nghĩ mãi mà chưa ra.

Công ty bạn mua TSCD cụ thể là gì ?

Đơn vị bán đã tuân thủ quy định lập Hoá đơn theo Thông tư 153 và Thông tư 129.

Q

quangducacc

Sơ cấp
17/4/09
3
0
1
ha noi
Ðề: Hạch toán TSCĐ mua trả góp, mỗi lần trả nhà cung cấp mới xuất một hoá đơn GTGT thì hạch toán như thế nào?

Bên mình mua một căn hộ để làm văn phòng giá 1.1 tỷ, nhưng mới chỉ được xuất hoá đơn một lần là 5.10 triệu thôi, còn lại thì chưa được xuất, vậy mình có được ghi nhận giá trị TSCĐ ngay khi ký hợp đồng mua nhà không nhỉ? để còn tính khấu hao ý mà, bên mình thiếu chi phí quá mà.

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Bạn ơi, cho minh hỏi một chút, hình như bên bạn mua căn hộ trả góp nhưng không nhận được căn hộ ngay mà bạn đang nộp tiền theo tiến độ thực hiện, nên chủ đầu tư bán căn hộ cho bạn chỉ xuất hoá đơn cho bạn theo từng đợt. Theo mình, khi nhận được hoá đơn từng đợt chưa đồng nghĩa với việc bạn nhận được toàn bộ căn hộ, nên chỉ hạch toán vào TK241, sau đó khi căn hộ hoàn thiện, bạn nhận được hoá đơn đợt cuối đủ 1.1 tỷ, và sử dụng ngay mà không cần them bất cứ công đoạn nào để đưa căn hộ vào sử dụng, lúc đó bạn mới ghi nhận TSCD Nợ TK211/Có TK241 có lẽ là phù hợp hơn.

Q

quangducacc

Sơ cấp
17/4/09
3
0
1
ha noi
Ðề: Re: Hạch toán TSCĐ mua trả góp, mỗi lần trả nhà cung cấp mới xuất một hoá đơn GTGT thì hạch toán như thế nào?

Đúng như bạn nói đấy, bên mình mua nhà trả góp mà! mình cũng nghĩ là hạch toán qua 241 thì phù hợp hơn, Thanks nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA