Thủ tục hủy hàng hóa hết hạn sử dụng

• Thread starter saobang91206
  • Ngày gửi
S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Chào các anh chị! Công ty em có một tình huống như thế này, nhờ các anh chị chỉ giáo giúp em. Cty em kinh doanh thuốc Thú Y thủy Sản (Thuốc, thức ăn bổ sung cho tôm, cá). Cuối năm 2011 em kiểm kê kho và phát hiện một số lượng hàng hóa hết hạn sử dụng. Em muốn làm thủ tục hủy số hàng này. Công ty em trước giờ không có lập định mức hao hụt hàng hóa, Năm 2010 Chị kế toán cũ cũng k có lập dự phòng tổn thất hàng tồn kho. Giờ em muốn nhờ các anh chị chỉ cách nào để em hủy hàng hóa trên mà vẫn được khấu trừ thuế, và giá vốn hàng hủy được đưa vào chi phí. Nếu phải lập định mức hao hụt và dự phòng giảm giá hàng tồn kho thì mong các anh chị chỉ giúp em các thủ tục, Mong các Anh Chị giúp đỡ em! Cảm ơn các anh chị nhiều thật nhiều!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhhoang02

Trung cấp
Ðề: Thủ tục hủy hàng hóa hết hạn sử dụng

- Bác làm biên bản kiểm kê những mặt hàng hết hạn
- Hoá đơn đầu vào của lô hàng đó;
- Giấy chứng nhận thời hạn sử dụng
- Làm thông báo gửi Chi cục thuế
- Xuất kho tiêu huỷ : N632 C156

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM

hàng bên em là hàng nhập khẩu, như vậy thì dựa vào chứng từ để biết ngày sản xuất và hạn sử dụng. anhhoang02 có mẫu thông báo gửi lên chi cục thuế không, up lên giúp em đi, thanks anhhoang02!!!!!!!!!

A

anhhoang02

Trung cấp

hàng bên em là hàng nhập khẩu, như vậy thì dựa vào chứng từ để biết ngày sản xuất và hạn sử dụng. anhhoang02 có mẫu thông báo gửi lên chi cục thuế không, up lên giúp em đi, thanks anhhoang02!!!!!!!!!

Bạn làm bảng kê thôi ; hoặc N-X-T cuối kỳ của những hàng hoá đó;
Phô tô hoá đơn đầu vào, chứng từ hạng dùng;
Biên bản xác nhận : Gồm Thủ kho, Kế toán ký;
Biên bản Tiêu huỷ hàng hoá ;
Tiêu huỷ : Hợp đồng với công ty Tiêu huỷ, cơ quan quản lý thị trường xác nhận hàng hết hạn: Nếu Cty Bạn trong lĩnh vực thực phẩm tươi ( nếu có);

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM

Thật ra thì hàng bên mình bán cho các đại lý, Do có 1 số địa lý không chịu lấy hóa đơn, Chị kế toán cũ không xuất hết hàng theo thực tế, nên hàng này chỉ là tồn kho trên sổ sách thôi. Giờ mình vô làm, kiểm tra lại thì cũng hết hạn sử dụng rồi (theo hóa đơn chứng từ). Vì hàng bên mình chỉ có thời hạn sử dụng 2 năm thôi. Nên giờ muốn hủy cũng khó, thuốc thú y thủy sản, thức ăn bổ sung nên nếu hủy cũng phải có hợp đồng với cty tiêu hủy, chứ đâu thể chôn dưới đất là xong, mà tiêu hủy thì hàng đâu để hủy, mà xuất hóa đơn bỏ đi thì thực tế hàng này nhập những năm 2008, lỡ mà có cơ quan nào kiểm tra về hạn sử dụng của sản phẩm thì cũng chết. có anh chị nào có cao kiến giúp em với

A

anhhoang02

Trung cấp

Thật ra thì hàng bên mình bán cho các đại lý, Do có 1 số địa lý không chịu lấy hóa đơn, Chị kế toán cũ không xuất hết hàng theo thực tế, nên hàng này chỉ là tồn kho trên sổ sách thôi. Giờ mình vô làm, kiểm tra lại thì cũng hết hạn sử dụng rồi (theo hóa đơn chứng từ). Vì hàng bên mình chỉ có thời hạn sử dụng 2 năm thôi. Nên giờ muốn hủy cũng khó, thuốc thú y thủy sản, thức ăn bổ sung nên nếu hủy cũng phải có hợp đồng với cty tiêu hủy, chứ đâu thể chôn dưới đất là xong, mà tiêu hủy thì hàng đâu để hủy, mà xuất hóa đơn bỏ đi thì thực tế hàng này nhập những năm 2008, lỡ mà có cơ quan nào kiểm tra về hạn sử dụng của sản phẩm thì cũng chết. có anh chị nào có cao kiến giúp em với

Nếu ít thì để nguyên; hoặc cứ kệ, Khi quyết toán thuế thì thuế cũng không đi đếm từng mặt hàng được đâu;
Nhiều thì viết hóa đơn bổ xung thôi, Gồm bảng kê bán lẻ từ năm 2008

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thông tư 18/2011 có quy định về chi phí được trừ liên quan đến cái này và các chứng từ cần có. Coi theo đó mà làm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA