mua cartridge cho máy photo, máy in thì hạch toán vào MLNS nào?

• Thread starter luugu20002000
  • Ngày gửi
L

luugu20002000

Guest
17/6/11
24
0
0
39
cát bụi
Mua Cartridge cho máy in hay máy photo thì đưa vào mục lục ngân sách nào hả mấy bác, đưa vào 6551 đượ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luugu20002000

Guest
17/6/11
24
0
0
39
cát bụi
Ðề: mua cartridge cho máy photo, máy in thì hạch toán vào MLNS nào?

Cuối năm nhiều việc không có anh chị nào ra tay giúp em hết cả ạ, cái này ngắn lắm mà, có mất nhiều thời gian đâu?

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Cuối năm nhiều việc không có anh chị nào ra tay giúp em hết cả ạ, cái này ngắn lắm mà, có mất nhiều thời gian đâu?

Chào bạn/ có tôi đây, he he .. theo ý kiến của riêng cá nhân tôi thôi nhé, thì khi bạn mua Cartridge cho máy in hay máy photo thì bạn đưa vào mục 7001 nhé.

L

luugu20002000

Guest
17/6/11
24
0
0
39
cát bụi

Híc không có ai trả lời câu hỏi của em hết, may mà có anh, Cảm ơn hoangxuanluong nhiều nhé,

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A

Máy photo: 6913
Máy in: 6912

(Đối với câu hỏi này ban nên sử dụng hộp tìm kiếm của web trước khi nêu câu hỏi, Và vì câu hỏi này quá đơn giản, nó thuộc về kiến thức cơ bản mà 1 kế toán phải có nên mọi người muốn tự bạn tìm hiểu hơn là chỉ cho bạn,)

Chào bạn/ có tôi đây, he he .. theo ý kiến của riêng cá nhân tôi thôi nhé, thì khi bạn mua Cartridge cho máy in hay máy photo thì bạn đưa vào mục 7001 nhé.

Em nghĩ là máy in nó nằm trong tổng thể của 1 bộ máy vi tính vì vậy nó được ghi nhận là 1 tài sản cố định - Thiết bị tin học - (vì 1 mình nó không thể tự in văn bản mà không kết nối với máy tính) => thay catridge của máy in <=> sửa thiết bị tin học rùi
Máy photo thì rõ là 1 TSCĐ rồi vì chẳng có máy nào giá dước 10m cả :D

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Đồng ý với quan điểm của bạn Doipgdls, catridge máy photo là 1 trong những bộ phận sẽ bị hao mòn khi vượt quá số lượng photo cho phép (thông thường khoảng 60.000 bản photo là sẽ phải thay rồi) --> thì rõ ràng việc thay thế này xem như là sửa chữa nhỏ TSCĐ thì định khoản có liên quan
Có thành viên thì đưa vào mục 7.000 (chi phí nghiệp vụ chuyên môn): cái này thì đã bàn nhiều lần ở 1 đề tài tương tự rồi, chúng ta nên phân biệt khi nào sẽ đưa vào chi phí nghiệp vụ chuyên môn, khi nào thì không được đưa vào chi phí nghiệp vụ chuyên môn, điều kiện gì để đưa vào chi phí ấy ----> cái này cần suy nghĩ lại và xem lại

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Như ở trên tôi đã nói, đây là ý kiến của riêng cá nhân tôi, cụ thể là ở địa phương tôi, vì sau nhiều lần quyết toán tôi có hỏi vấn đề này thì phòng tài chính kế hoạch huyện đều hướng dẫn đưa cartridge, mực máy photo, máy in vào tiểu mục 7001 cả. Vì phòng TCKH là đơn vị thẩm định quyết toán cho đơn vj nên họ hướng dẫn sao thì mình làm vậy thôi. hix hix ( đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp có thu bình thường như bao đơn vị khác)
Postscript: Ban luugu20002000 tham khảo thêm các ý kiến nói trên để có sự lựa chọn đúng đắn nhất nhá.

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A

Đàm đạo thêm về vấn đề này 1 chút nữa các bác nhé:

Theo em thì mực, catridge của máy in,máy photo có thể chi ở mục 7001 trong trường hợp là đơn vị hành chính như UBND các cấp, vì lý do đây là cơ quan "chuyên" soạn thảo các loại văn bản quy phạm (Từ quyết định, đến tờ trình, ... rồi đến các thể loại công văn giấy tờ và sao y văn bản cấp trên ...) (Và hầu như UBND nào cũng được đầu tư mua máy photo với giải trình là phục vụ hoạt động chuyên môn cả) do vậy hoạt động in ấn photo có thể coi là thuộc về chuyên môn của những đơn vị này => chi ở mục 7001 là ... có lý

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Tiếp theo ý của Doipgdls, xa xa hơn nữa ......
Nếu đơn vị đó có chức năng chính là chuyên photocopy đóng sách thu tiền thì việc đổ mực máy hay thay catridge máy hạch toán mục 7000 ---> hợp lý
Cán bộ phòng tài chính kế hoạch huyện hướng dẫn như vậy ---> xem lại

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Cảm ơn Doipgdls đã có tầm nhìn xa về vấn đề này, đơn vị tôi cũng là đơn vị SN có thu, và trước khi trả lời bạn luugu2000 tôi cũng đã gọi điện hỏi lại họ nhưng họ vẫn hướng dẫn như trên, biết là sẽ không trùng cách làm với một số bạn đã nói trên đây, nhưng không còn cách nào khác. vậy nên bạn Luugu2000 cứ làm theo cách của các bạn có kinh nghiệm đã hướng dẫn nhé.

D

duchuynh103

Sơ cấp
29/10/10
4
0
0
quang tri

Cảm ơn Doipgdls đã có tầm nhìn xa về vấn đề này, đơn vị tôi cũng là đơn vị SN có thu, và trước khi trả lời bạn luugu2000 tôi cũng đã gọi điện hỏi lại họ nhưng họ vẫn hướng dẫn như trên, biết là sẽ không trùng cách làm với một số bạn đã nói trên đây, nhưng không còn cách nào khác. vậy nên bạn Luugu2000 cứ làm theo cách của các bạn có kinh nghiệm đã hướng dẫn nhé.

-Theo như bạn nói: "Họ vẫn hướng dẫn như trên" & "không còn cách làm nào khác" THÌ: cứ theo "họ" mà làm! Nếu không, bạn chẳng bao giờ thanh toán được món hàng trên.
Ở đây có điều tôi muốn bàn là: nếu bạn không hạch toán vào 7000 thì liệu KBNN ở địa phương bạn chấp nhận thanh toán hay không? - Nếu KBNN chấp nhận thì lúc đó mới bàn tiếp chuyện của bạn...
Còn theo kinh nghiệm bản thân tôi là: chỉ có cách... chờ BTC hướng dẫn cụ thể một cách tỉ mỉ tới từng chi tiết nghiệp vụ mới khỏi tranh luận.
Việc tranh luận ở đây là để mỗi người chúng ta nhận rỏ được bản chất của sự việc như ý kiến của SAA- còn làm thì hãy nghe "họ" chỉ dẫn. hì hì........

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Chào cả nhà, Lâu rồi không ghé diễn đàn, lời đầu tiên chúc anh em box hành chính sự nghiệp một năm mới nhiều niềm vui mới và gặt hái nhiều thắng lợi mới.
-Theo như bạn nói: "Họ vẫn hướng dẫn như trên" & "không còn cách làm nào khác" THÌ: cứ theo "họ" mà làm! Nếu không, bạn chẳng bao giờ thanh toán được món hàng trên.
Ở đây có điều tôi muốn bàn là: nếu bạn không hạch toán vào 7000 thì liệu KBNN ở địa phương bạn chấp nhận thanh toán hay không? - Nếu KBNN chấp nhận thì lúc đó mới bàn tiếp chuyện của bạn...
Còn theo kinh nghiệm bản thân tôi là: chỉ có cách... chờ BTC hướng dẫn cụ thể một cách tỉ mỉ tới từng chi tiết nghiệp vụ mới khỏi tranh luận.
Việc tranh luận ở đây là để mỗi người chúng ta nhận rỏ được bản chất của sự việc như ý kiến của SAA- còn làm thì hãy nghe "họ" chỉ dẫn. hì hì........

Bác gì gì ơi đây không phải là câu hỏi của em, em chỉ nêu cái "ngu ý" của cá nhân em cho bạn luugu kia tham khảo thôi, còn em thì tất nhiên vẫn hạch toán khoản chi trên theo MLNS mà "Kẻ-mà-ai-cũng-biết-là-ai-đấy" hướng dẫn rồi.

D

duchuynh103

Sơ cấp
29/10/10
4
0
0
quang tri

Chào cả nhà, Lâu rồi không ghé diễn đàn, lời đầu tiên chúc anh em box hành chính sự nghiệp một năm mới nhiều niềm vui mới và gặt hái nhiều thắng lợi mới.

Bác gì gì ơi đây không phải là câu hỏi của em, em chỉ nêu cái "ngu ý" của cá nhân em cho bạn luugu kia tham khảo thôi, còn em thì tất nhiên vẫn hạch toán khoản chi trên theo MLNS mà "Kẻ-mà-ai-cũng-biết-là-ai-đấy" hướng dẫn rồi.

hi hi! Ý bác giống ý tui quá chừng chừng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA