Nộp chậm tờ khai thuế môn bài

• Thread starter thaole2102
  • Ngày gửi
T

thaole2102

Sơ cấp
1/7/10
14
0
1
Hà Nội
Các anh chị ơi, em quên mất đến hôm nay chưa nộp tờ khai thuế môn bài. Công ty em thay đổi VĐL từ 1 tỷ lên 5 tỷ. Như vậy nếu hôm nay em đi nộp thì bị phạt thế nào và làm thế nào để đỡ bị phạt nhiều ạ? Các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ðề: Nộp chậm tờ khai thuế môn bài

Quy định mới (TT 28): Nếu sang năm 2012 ko có gì thay đổi về bậc thuế MB so với 2011 thì ko fải nộp Tờ khai nữa, chỉ nộp tiền thuế.

Sửa lần cuối:
T

thaole2102

Sơ cấp
1/7/10
14
0
1
Hà Nội

Quy định mới: Nếu sang năm 2012 ko có gì thay đổi về bậc thuế MB so với 2011 thì ko fải nộp Tờ khai nữa, chỉ nộp tiền thuế.
Nhưng bên em từ 1 tỷ lên 5 tỷ là từ bậc 3 lên bậc 2 rồi ạ. EM chấp nhận nộp phạt bằng tiền cá nhân thôi nhưng không biết có phải làm thủ tục gì cần chữ ký giám đốc không vì em không muốn giám đốc biết. Lỗi do em thì em chịu nhưng mà vẫn thấy lo quá hic hic

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Nhưng bên em từ 1 tỷ lên 5 tỷ là từ bậc 3 lên bậc 2 rồi ạ. EM chấp nhận nộp phạt bằng tiền cá nhân thôi nhưng không biết có phải làm thủ tục gì cần chữ ký giám đốc không vì em không muốn giám đốc biết. Lỗi do em thì em chịu nhưng mà vẫn thấy lo quá hic hic
Bạn cần nói rõ : Thay đổi VĐL trong năm nào ? !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Bên em thay đổi vốn điều lệ vào quý 4 năm 2011 chị ạ.

Vậy thì nộp chậm 6 hôm rồi, ko cứu vớt được rồi.
Bạn nhanh chân hơn thì có phải đỡ phiền phức ko ?!

Theo quy định TT 28/2011/TT-BTC :
Điều 15. Khai thuế môn bài

- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

3. Hồ sơ khai thuế Môn bài là Tờ khai thuế Môn bài theo mẫu 01/MBAI ban hành kèm theo Thông tư này.
TH của bạn : Hạn nộp tờ khai thuế MB năm 2012 là 31/12/2011.

Theo quy định tại NĐ 98/2007/NĐ-CP quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực thuế :
Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.
TH của bạn, mức phạt là ( 100.000 + 1.000.000)/2 = 550.000 đồng.
CQ Thuế ra biên bản làm việc : hành vi nộp chậm hồ sơ khai thuế, giám đốc & kế toán đơn vị phải ký vào biên bản, sau đó CQ Thuế ra QĐ xử phạt, bạn nộp phạt !

Đó là theo quy định PL, còn theo thực tế và kinh nghiệm thì phần xử lý có thể khác đi và hơi tế nhị nên nếu bạn muốn thì pm riêng qua YH or mobile....

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Quy định mới (TT 28): Nếu sang năm 2012 ko có gì thay đổi về bậc thuế MB so với 2011 thì ko fải nộp Tờ khai nữa, chỉ nộp tiền thuế.

thay đổi VPGD thì sao hả anh 4 mắt

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi

Cảm ơn bạn. mình cũng bị như thế này. Nhưng mình hơi khác một chút là thế này:
Tháng 5/2011, mình tăng vốn nhưng vẫn là bậc 1. Và thành lập thêm 1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc. Năm 2011, mình đã làm tờ khai cho chi nhánh này nhưng mình quên không làm tờ khai năm 2012 cho cả công ty. Mình định thứ 2 (ngày 9/1/2012) nên nộp thì bị phạt thế nào. Liệu mình có thể giải thích là do mình hiểu nhầm ý thông tư 28 lên chỉ làm tờ khai cho chi nhánh

Các anh chị ơi, em quên mất đến hôm nay chưa nộp tờ khai thuế môn bài. Công ty em thay đổi VĐL từ 1 tỷ lên 5 tỷ. Như vậy nếu hôm nay em đi nộp thì bị phạt thế nào và làm thế nào để đỡ bị phạt nhiều ạ? Các anh chị giúp em với.

Bạn ơi hôm nay bạn đi nộp tờ khai chưa, bị phạt không. Mình cũng phải nộp nhưng chưa nộp. khổ thế

Sửa lần cuối:
ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Tháng 5/2011, mình tăng vốn nhưng vẫn là bậc 1. Và thành lập thêm 1 chi nhánh hạch toán phụ thuộc. Năm 2011, mình đã làm tờ khai cho chi nhánh này nhưng mình quên không làm tờ khai năm 2012 cho cả công ty. Mình định thứ 2 (ngày 9/1/2012) nên nộp thì bị phạt thế nào. Liệu mình có thể giải thích là do mình hiểu nhầm ý thông tư 28 lên chỉ làm tờ khai cho chi nhánh

Bạn ơi hôm nay bạn đi nộp tờ khai chưa, bị phạt không. Mình cũng phải nộp nhưng chưa nộp. khổ thế
Bạn nộp tờ khai 2012 cho cả công ty. Nếu chưa nộp thì phạt nộp chậm ! Hiểu sai ý hay có bất cứ lý do gì thì làm công văn giải trình để được căn cứ tình tiết giảm nhẹ - mức phạt sẽ nhẹ hơn !

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh

ÔI, Chết em, kế toán bên em bẩu " chị cán bộ quản lý bảo ko phải nộp" thế là em ý ko đi nộp, bên em thay đổi vốn điều lệ từ tháng 6 đến giờ, cái thông tư 28 em đã nhắc nhở em ý rồi, mà em ý ko nghe, em cũng không để ý, hic

7

71hoanang

Sơ cấp
22/9/10
15
0
0
Hà Nội

Úi.
Công ty mình làm Quyết định tăng vốn điều lệ vào ngày 31/12/2011. Gửi thông báo lên Sở Kế hoạch và Đầu tư ngày 03/01/2012, đang chờ xử lý.
Mình đang ung dung là sau khi nhận được Giấy đăng ký kinh doanh bổ sung thì mới làm lại Tờ khai Đăng ký thuế và tờ khai thuế môn bài cho năm 2013.
Không biết mình làm thế có đúng không?
Đọc bài này của cả nhà, chỉ sợ bị phạt thôi.:031:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Úi.
Công ty mình làm Quyết định tăng vốn điều lệ vào ngày 31/12/2011. Gửi thông báo lên Sở Kế hoạch và Đầu tư ngày 03/01/2012, đang chờ xử lý.
Mình đang ung dung là sau khi nhận được Giấy đăng ký kinh doanh bổ sung thì mới làm lại Tờ khai Đăng ký thuế và tờ khai thuế môn bài cho năm 2013.
Không biết mình làm thế có đúng không?
Đọc bài này của cả nhà, chỉ sợ bị phạt thôi.:031:
Năm 2012 bạn nộp thuế Môn Bài theo mức cũ của 2011.
Trong năm 2012 bạn phải nộp tờ khai thuế Môn Bài cho năm 2013 - hạn chót nộp tờ khai thuế MB 2013 là 31/12/2012 & trong tháng 1 năm 2013 bạn đóng thuế môn bài cho 2013 theo bậc tương ứng với mức VLĐ ghi trên GPĐKKD thay đổi lần cuối.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi

ÔI, Chết em, kế toán bên em bẩu " chị cán bộ quản lý bảo ko phải nộp" thế là em ý ko đi nộp, bên em thay đổi vốn điều lệ từ tháng 6 đến giờ, cái thông tư 28 em đã nhắc nhở em ý rồi, mà em ý ko nghe, em cũng không để ý, hic

Mình hỏi cán bộ thuế, họ cũng bảo không phải nộp. Chẳng hiểu nữa. Rốt cuộc là có phải nộp hay không

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Mình hỏi cán bộ thuế, họ cũng bảo không phải nộp. Chẳng hiểu nữa. Rốt cuộc là có phải nộp hay không
Các bạn làm theo quy định của TT 28/2011/TT-BTC. Chị Thuế trả lời miệng nên các bạn ko có căn cứ để bảo vệ DN sau này !

T

truongthimyphuongkt

Sơ cấp
25/10/11
19
0
1
33
bình phước

giờ e muốn đi nộp thuế thì cẩm theo gì mấy chị, công ty e ko thay đổi là khỏi phải kê khai đúng ko? nếu mún chắc e kê khai dc ko?
em hỏi 1 việc nữa, chị kế toán cũ kê khai thuế hàng quý mà ko kê khai thuế TNCN hằng quý cho công ty, giờ e làm sao đây mấy chị, e mới làm kế toán 3 tháng thôi, ko bik xoay thế nào, giúp e vối

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

giờ e muốn đi nộp thuế thì cẩm theo gì mấy chị, công ty e ko thay đổi là khỏi phải kê khai đúng ko? nếu mún chắc e kê khai dc ko?
mang tiền nộp thôi nếu muốn có căn cứ thì photo tờ khai môn bài năm 2011 theo cũng được.
em hỏi 1 việc nữa, chị kế toán cũ kê khai thuế hàng quý mà ko kê khai thuế TNCN hằng quý cho công ty, giờ e làm sao đây mấy chị, e mới làm kế toán 3 tháng thôi, ko bik xoay thế nào, giúp e vối
Nếu công ty từ trước tới giờ không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì không kê khai chỉ cần làm quyết toán cuối năm thôi em.

T

thaole2102

Sơ cấp
1/7/10
14
0
1
Hà Nội

Chiều mùng 6 em đi nộp rồi. Đến nộp hỏi cán bộ chỗ 1 cửa lẫn cán bộ quản lý đều bảo không bị chậm nhưng nộp trước thứ 3 tức ngày 10/1 là được. Em hỏi đi hỏi lại về tờ khai mà cán bộ cũng vẫn bảo vậy nên mừng quá. Chị bạn em làm ở chi cục thuế khác thì bảo là bên đó có công văn gia hạn nộp tờ khai thêm 10 ngày so với hạn mà. Bên em CTC Hà Đông thì chả có thông báo nào nhưng cán bộ họ bảo ko muộn, ko phải làm biên bản gì là em yên tâm rồi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Chiều mùng 6 em đi nộp rồi. Đến nộp hỏi cán bộ chỗ 1 cửa lẫn cán bộ quản lý đều bảo không bị chậm nhưng nộp trước thứ 3 tức ngày 10/1 là được. Em hỏi đi hỏi lại về tờ khai mà cán bộ cũng vẫn bảo vậy nên mừng quá. Chị bạn em làm ở chi cục thuế khác thì bảo là bên đó có công văn gia hạn nộp tờ khai thêm 10 ngày so với hạn mà. Bên em CTC Hà Đông thì chả có thông báo nào nhưng cán bộ họ bảo ko muộn, ko phải làm biên bản gì là em yên tâm rồi.
Nếu là CCT Hai Bà Trưng thì bị xử phạt rồi. Hôm sáng thứ 7 vừa rồi, tôi có giao dịch với Thuế Hai Bà Trưng, thấy 1 đơn vị nộp chậm tờ khai thuế MB do thay đổi vốn ĐL 2011 sau 31/12 thì bị xử phạt!:wall:

Nếu là Thuế Long Biên- Hà Nội, cũng bị phạt ! :wall:

Vậy, các bạn thật may mắn !

T

tieuthunhaque1512

Guest
17/12/10
4
0
1
HN

Hic các bác ơi cho e hỏi chút. e có làm giúp 2 Cty xin tạm ngừng hoạt động rùi và được châp nhận. 1cty là đến 26/6/2012 và 1 cty là 15/10/2012. Các bác cho e hỏi là ở cả 2 cty e có phải nộp thuế MB 2012 ko? Vì e có hỏi 1 luật sư thì được biết ngừng hoạt động đến trước 30/6/2012 thì ko phải nộp còn sau 30/6/2012 thì phải nộp. Mà e cũng đang phân vân ko bít có phải làm tờ khai thuế MB ko nữa.
Chỉ giúm e với các bác nhé vì sắp nghỉ tết đến nơi rùi. cty 26/6 thì bên Cầu Giấy còn cty kia bên Ba Đình.
Thank các bác nhìu nhìu .

V

vuphuongluu81

Guest
26/11/10
3
0
1
hà nội

Mọi người ơi giúp mình với! Mình mới vào công ty ở thời điểm cuối năm 2011 nên không biết công ty thay đổi vốn điều lệ, do vậy cũng không làm tờ khai thuế môn bài năm 2012. Vậy cho mình hỏi nếu bây giờ mình nộp thì bị chịu mức phạt là bao nhiêu vì đã quá khung hình phạt từ 40-90ngày la 5triệu rồi, hơn 90ngày thì phạt bao nhiêu? mình để khi quyết toán, bên thuế vào phạt thi có nặng hơn không nhỉ? Vì đằng nào thì cũng đã rất chậm rồi.Ai thông thái giải tỏa băn khoăn cho mình với để mình ra quyết định trình giám đốc nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA