Tạm ngừng kinh doanh

• Thread starter hangni88vn
  • Ngày gửi
H

hangni88vn

Sơ cấp
9/1/10
22
0
1
tay ninh
Cả nhà cho e hỏi???
Cty e xin tạm ngừng kinh doanh từ 27/12/2011 đến 27/06/2012, vậy chi phí phát sinh trong thời gian tạm ngưng: chi phí thuê nhà, chi phí lương... có được xem là chi phí hợp lý để ghi vào sổ sách ko?? Nếu không, thì sổ sách trong khoảng tg đó ghi là ko phát sinh phải ko ạ???
Theo thông tư mới thì ko phải khai thuế trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, vậy cty e có phải nộp thông báo gì cho thuế hay tự cty ko kê khai thuế luôn ạ????
e xin cảm ơn!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhhoang02

Trung cấp
Ðề: Tạm ngừng kinh doanh

Các chi phí trong thời gian tạm dừng vẫn được tính ; sau khi tạm dừng xong thì bác hạch toán; Công ty bác tạm dừng lưng chừng quá.

levanton

levanton

Cao cấp

Cả nhà cho e hỏi???
Cty e xin tạm ngừng kinh doanh từ 27/12/2011 đến 27/06/2012, vậy chi phí phát sinh trong thời gian tạm ngưng: chi phí thuê nhà, chi phí lương... có được xem là chi phí hợp lý để ghi vào sổ sách ko?? Nếu không, thì sổ sách trong khoảng tg đó ghi là ko phát sinh phải ko ạ???
Theo thông tư mới thì ko phải khai thuế trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, vậy cty e có phải nộp thông báo gì cho thuế hay tự cty ko kê khai thuế luôn ạ????
e xin cảm ơn!!!

Công ty bạn phải làm thông báo tạm ngưng kinh doanh gửi đến chi cục thuế quản lý.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Chào các bạn
Công ty tôi đã thông báo tạm ngưng gửi tới chi cục thuế. Thời gian tạm ngưng KD từ tháng 10/2011 đến tháng 09/2012, cho hỏi thuế môn bài của cả năm 2012 có phải nộp không ? hay chỉ nộp nửa năm 2012 ? có quy định ở văn bản nào không ?
Xin cám ơn

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Nhưng bạn có cái văn bản quy định về vấn đề này không.

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Chào các bạn
Công ty tôi đã thông báo tạm ngưng gửi tới chi cục thuế. Thời gian tạm ngưng KD từ tháng 10/2011 đến tháng 09/2012, cho hỏi thuế môn bài của cả năm 2012 có phải nộp không ? hay chỉ nộp nửa năm 2012 ? có quy định ở văn bản nào không ?
Xin cám ơn

Bạn vẫn phải nộp thuế môn bài cho cả năm 2012. Bạn tham khảo thêm tại CV 3978/CT-TTHT của Chi cục thuế TPHCM có trả lời về vấn đề này.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bác chỉ phải nộp một nửa vào cuối năm.
Không có văn bản nào quy định như vậy bạn nhé !

Trừ TH DN mới Thành Lập rơi vào 6 tháng cuối năm thì nộp thuế Môn Bài 1/2 năm, còn lại vẫn phải nộp thuế MB cho cả năm theo quy định :
Tại Điểm 1 Mục II Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/ND-CP ngày 30/08/2002 của Chính phủ quy định:
" Cơ sở kinh doanh đang kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức Môn bài cả năm, nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức thuế Môn bài cả năm. Cơ sở đang sản xuất kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay tháng đầu của năm dương lịch; cơ sở mới ra kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế."

A

anhhoang02

Trung cấp

Không có văn bản nào quy định như vậy bạn nhé !

Trừ TH DN mới Thành Lập rơi vào 6 tháng cuối năm thì nộp thuế Môn Bài 1/2 năm, còn lại vẫn phải nộp thuế MB cho cả năm theo quy định :

Em sai.

Không ít hơn 30 ký tự

M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội

Dừng vào thời điểm 27/12/2011 gần kề chốt khóa sổ kỳ báo cáo cuối cùng để lập báo cáo tài chính thì có phải nộp các báo cáo tháng 12, quý 4, quyết toán thuế TNCN, TNDN, BCTC của năm 2011 không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Dừng vào thời điểm 27/12/2011 gần kề chốt khóa sổ kỳ báo cáo cuối cùng để lập báo cáo tài chính thì có phải nộp các báo cáo tháng 12, quý 4, quyết toán thuế TNCN, TNDN, BCTC của năm 2011 không?
Bạn vẫn phải làm và nộp đầy đủ các loại BC trên.

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Vẫn phải nộp chứ bạn, bạn phải nộp:
- các loại tờ khai thuế của T12 và của quý 4
- BCTC năm 2011 và quyết toán thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA