VV tự quyết toán thuế TNCN

• Thread starter Hiển-nđ8
  • Ngày gửi
H

Hiển-nđ8

Trung cấp
Chào các anh chị!

Theo luật thì năm nay mọi cá nhân có thu nhập đều thì BẮT BUỘC phải quyết toán thuế TNCN phải ko nhỉ?
Trong năm em lại có thu nhập tại 2 nơi, nên lại phải lọ mọ tự sướng rùi, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu và vẫn còn rất mông lung, có mấy vấn đề nhờ các anh chị giúp:
1. Trình tự, thủ tục làm quyết toán thuế
2. Nơi nộp BC QT thuế TNCN đối với trường hợp của em có thu nhập đầu năm tại cty ở Hưng Yên, cuối năm có thu nhập tại cty ở Hà Nội?
3. Tại cty ở Hưng Yên em có làm thủ tục xin giảm trừ gia cảnh cho 2 người phụ thuộc, nhưng khi về làm tại HN thì ko đăng ký lại hồ sơ nên vẫn phải nộp thuế BThuong, như vậy đúng ko? E có được giảm trừ cho 2 người phụ thuộc tại HN ko?

Nhờ các bác có KN chia sẻ thông tin cho em với nhé!
Chúc các bác cuối năm vui vẻ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quynh Sa

Guest
Ðề: VV tự quyết toán thuế TNCN

Theo luật thì năm nay mọi cá nhân có thu nhập đều thì BẮT BUỘC phải quyết toán thuế TNCN phải ko nhỉ? Cá nhân có thu nhập ở 1 nơi thì có thể làm ủy quyền để cơ quan chi trả thu nhập duy nhất quyết toán thay. Thu nhập từ >0 đồng đều phải quyết toán thuế TNCN (không căn cứ vào việc đã tới mức nộp thuế TNCN hay chưa)
Trong năm em lại có thu nhập tại 2 nơi, nên lại phải lọ mọ tự sướng rùi, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu và vẫn còn rất mông lung, có mấy vấn đề nhờ các anh chị giúp:
1. Trình tự, thủ tục làm quyết toán thuế. Thu nhập từ 2 nơi trở lên thì bạn tự làm quyết toán thuế vào phần HTKK thuế mục 09KK để kê khai bấm vào các phụ lục đính kèm nếu có liên quan tới thu nhập của bạn. Nơi nộp báo cáo quyết toán thuế TNCN đối với người có thu nhập từ 2 nơi trở lên.
2. Nơi nộp BC QT thuế TNCN đối với trường hợp của em có thu nhập đầu năm tại cty ở Hưng Yên, cuối năm có thu nhập tại cty ở Hà Nội? Bạn có thể nộp tại Hà Nội hoặc Hưng Yên
Tại tiết c, điểm 3.2, khoản 3, mục V công văn số 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2010 hướng dẫn:
"c. Trường hợp cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên:
Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế quản lý tổ chức cá nhân trả thu nhập mà cá nhân có ký hợp đồng lao động trên 3 tháng và đăng ký giảm trừ gia cảnh cùng với các chứng từ khấu trừ thuế ở nơi khác;
- Nếu cá nhân đã đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bản thân tại một tổ chức trả thu nhập thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế quản lý đơn vị trả thu nhập đó;
- Nếu cá nhân chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bản thân ở tổ chức trả thu nhập thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế nơi cá nhân cư trú."

3. Tại cty ở Hưng Yên em có làm thủ tục xin giảm trừ gia cảnh cho 2 người phụ thuộc, nhưng khi về làm tại HN thì ko đăng ký lại hồ sơ nên vẫn phải nộp thuế BThuong, như vậy đúng ko? E có được giảm trừ cho 2 người phụ thuộc tại HN ko? Hồ sơ đăng ký giảm trừ bạn chỉ cần làm 1 lần, nếu khi có sự thay đổi về người giảm trừ thì bạn gửi hồ sơ cho cơ quan thuế thông báo về sự thay đổi đó.
Nếu chuyển công tác sang công ty mới thì phải nộp Tờ khai đăng ký người phụ thuộc (mẫu 16/DK-TNCN) cho công ty mới, chỉ bản đăng ký NPT này, còn hồ sơ chứng minh thì không phải nộp lại nữa (theo TT84: “Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp hồ sơ chứng minh cho một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp đối tượng nộp thuế thay đổi nơi làm việc, thay đổi nơi kinh doanh”). Việc đăng ký Mẫu 16/ĐK-TNCN là để cho công ty mới biết sẽ giảm trừ NPT cho cá nhân như nếu nào. Mẫu này khá đơn giản, CN không khó khăn gì trong việc kê khai

Nhờ các bác có KN chia sẻ thông tin cho em với nhé!
Chúc các bác cuối năm vui vẻ!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ðề: VV tự quyết toán thuế TNCN

CV 230/TCT-TNCN hướng dẫn quyết toán thuế TNCN 2011 đã nêu rất rõ đối tượng phải QT Thuế TNCN & trình tự quyết toán, mẫu biểu, cách tính thuế...!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA