Phần mềm HTKK 3.1... lỗi phát sinh và hỗ trợ sử dụng

• Thread starter hangimc
  • Ngày gửi
H

hangimc

Sơ cấp
26/11/09
2
0
1
37
HN
Tớ đg quyết toán thuế TNDN năm 2011 cho 1 cty mới thành lập trong năm 2011. Nhưng mà lợi nhuận sau thuế âm, khi kê khai lên phần mềm 3.1.0 thì phát sinh lỗi ở mục C3 và C5.
C3: Lỗ từ các năm trước chuyển sang. Tớ để 0 vì năm trước làm j đã có lỗ mà chuyển -> nó báo sai

C5: Trích lập quỹ khoa học công nghệ. tớ cũng để 0 vì lợi nhuận sau thuế âm thì lấy đâu mà trích lập -> nó cũng báo sai.

:( vậy phải sửa kiểu gì :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

will

Sơ cấp
11/8/08
11
1
0
HCM
Ðề: Phần mềm HTKK 3.1.0 lỗi phát sinh và hỗ trợ sử dụng

Mình thuộc dạng giống bạn và cũng bị y trang vậy. không biết làm sao chỉnh.

Làm trên HTKK 3.0.2 thì không sao, qua HTKK 3.1.0 bị lỗi này kg biết làm sao đây. các bác chỉ giúp với.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn

Các bạn thử download lại bản mới xem sao. Vì chiều tối hôm qua TCT đã phát hành bản cập nhật mới và chúng tôi đã update lên thư viện Webketoan.

W

will

Sơ cấp
11/8/08
11
1
0
HCM

Các bạn thử download lại bản mới xem sao. Vì chiều tối hôm qua TCT đã phát hành bản cập nhật mới và chúng tôi đã update lên thư viện Webketoan.

Cảm ơn bạn, mình đã tải lại HTKK3.1.0 cài và không còn bị lỗi này.

Bản trước mình dùng là bản 3.1.0 Portable của suddenboy cung cấp. Đã thử 3 lần kiểm tra, tải lại và phát hiện lỗi trên chỉ có khi dùng HTKK 3.1.0 Portable của suddenboy. mình cũng đã nhờ suddenboy xem lại xem có chỉnh được không.

A

amypham

Sơ cấp
9/10/10
29
1
1
Viet Nam
HTKK 3.1.0, Bảng kê 05ABK-TNCN bị lỗi

Tình hình là mình mới cập nhật HTKK 3.1.0 để làm quyết toán thuế TNCN 2011, có những điểm mình thấy bị lỗi:
1. Thu nhập chịu thuế ở HTKK 3.1.0 là thu nhập đã trừ giảm trừ bản thân (những phiên bản trước thì thu nhập chịu thuế chưa trừ phần giảm trừ bản thân). VD: có 1 cá nhân mới vào làm ờ bên mình 2 tháng, tổng thu nhập nhận được là 7tr, trong khi giảm trừ bản thân 2 tháng sẽ là 8tr, mình nhập số "-1tr" vào thì không được, nhưng nếu nhập 7triệu, sau khi trừ BHXH 1triệu chẳng hạn, thì phần mềm sẽ tự tính ra thu nhập tính thuế là 6tr thay vì là -2tr (7-8-1=-2)
2. Sau khi mình khai báo hết tất cả ở bảng kê 05ABK-TNCN, khi lưu lại, phần mếm cứ báo lỗi "Thông tin kê khai sai, có muốn ghi lại không". Nhưng tìm đỏ mắt vẫn không thấy cái ký hiệu kê khai sai nằm ở chỗ nào.(Ở những phiên bản trước thì là dấu vuông màu đỏ ở góc phải trên và ô bị lỗi được tô màu vàng)
3. Bảng kê 05BBK-TNCN, không tệp file excel vô được, không hiểu bị lỗi gì

Mình đã vào bảng kê 05AB và 05BB từ HTKK 3.0.2, khi cập nhật cái mới 3.1.0, tất cả đều không sử dụng được, hiz, đành phải nhập lại từ đầu

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: HTKK 3.1.0, Bảng kê 05ABK-TNCN bị lỗi

Tình hình là mình mới cập nhật HTKK 3.1.0 để làm quyết toán thuế TNCN 2011, có những điểm mình thấy bị lỗi:
1. Thu nhập chịu thuế ở HTKK 3.1.0 là thu nhập đã trừ giảm trừ bản thân (những phiên bản trước thì thu nhập chịu thuế chưa trừ phần giảm trừ bản thân). VD: có 1 cá nhân mới vào làm ờ bên mình 2 tháng, tổng thu nhập nhận được là 7tr, trong khi giảm trừ bản thân 2 tháng sẽ là 8tr, mình nhập số "-1tr" vào thì không được, nhưng nếu nhập 7triệu, sau khi trừ BHXH 1triệu chẳng hạn, thì phần mềm sẽ tự tính ra thu nhập tính thuế là 6tr thay vì là -2tr (7-8-1=-2)
2. Sau khi mình khai báo hết tất cả ở bảng kê 05ABK-TNCN, khi lưu lại, phần mếm cứ báo lỗi "Thông tin kê khai sai, có muốn ghi lại không". Nhưng tìm đỏ mắt vẫn không thấy cái ký hiệu kê khai sai nằm ở chỗ nào.(Ở những phiên bản trước thì là dấu vuông màu đỏ ở góc phải trên và ô bị lỗi được tô màu vàng)
3. Bảng kê 05BBK-TNCN, không tệp file excel vô được, không hiểu bị lỗi gì

Mình đã vào bảng kê 05AB và 05BB từ HTKK 3.0.2, khi cập nhật cái mới 3.1.0, tất cả đều không sử dụng được, hiz, đành phải nhập lại từ đầu
Mấy việc bạn nói HTKK 3.1.0 lỗi nhưng thực ra là do bạn làm sai chứ mình test thấy bình thường.
Việc thứ nhất : những người làm việc dưới 3 tháng hoặc cá nhân không cư trú bạn kê vào bảng kê 05BBK chứ không phải kê vào 05ABK, Thu nhập chịu thuế ( chỉ tiêu 11 ) ở HTKK 3.1.0 chưa giảm trừ gia cảnh chứ bạn nhập đã giảm trừ thì tổng số tiền giảm trừ ( chỉ tiêu 13 ) không có tác dụng à? các chỉ tiêu 11,12 không cho phép nhập số âm.

Việc thứ hai : Phần mềm HTKK 3.1.0 vẫn báo lỗi như HTKK3.0.2

Việc thứ ba : HTKK3.0.2 toàn bộ mẫu quyết toán là của TT60/2007 khi bạn cập nhật lên HTKK3.1.0 dùng mẫu của TT28/2011 nên phải nhập lại là hoàn toàn đúng.
Muốn dùng mẫu excel thì bạn phải lấy mẫu mới từ HTKK 3.1.0 kết xuất ra làm sau đó mới up vào được.
Thân!

Sửa lần cuối:
A

amypham

Sơ cấp
9/10/10
29
1
1
Viet Nam

Mấy việc bạn nói HTKK 3.1.0 lỗi nhưng thực ra là do bạn làm sai chứ mình test thấy bình thường.
Việc thứ nhất : những người làm việc dưới 3 tháng hoặc cá nhân không cư trú bạn kê vào bảng kê 05BBK chứ không phải kê vào 05ABK, Thu nhập chịu thuế ( chỉ tiêu 11 ) ở HTKK 3.1.0 chưa giảm trừ gia cảnh chứ bạn nhập đã giảm trừ thì tổng số tiền giảm trừ ( chỉ tiêu 13 ) không có tác dụng à? các chỉ tiêu 11,12 không cho phép nhập số âm.

Việc thứ hai : Phần mềm HTKK 3.1.0 vẫn báo lỗi như HTKK3.0.2

Việc thứ ba : HTKK3.0.2 toàn bộ mẫu quyết toán là của TT60/2007 khi bạn cập nhật lên HTKK3.1.0 dùng mẫu của TT28/2011 nên phải nhập lại là hoàn toàn đúng.
Muốn dùng mẫu excel thì bạn phải lấy mẫu mới từ HTKK 3.1.0 kết xuất ra làm sau đó mới up vào được.
Thân!

Bạn ơi, Bảng kê 05AKK-TNCN dành cho cá nhân có hợp đồng lao động trên 3 tháng, người này dù làm ở bên mình chỉ mới có 2 tháng, nhưng ký hợp đồng là 1 năm (tức là từ tháng 11/2011 den thang 10/2012). Và bàng kê 05BBK-TNCN dành cho cá nhân có HĐLĐ dưới 3 tháng, không có HĐLĐ hoặc cá nhân không cư trú chứ không phải là cá nhân làm việc ở đơn vị dưới 3 tháng
Thứ hai, chỉ tiêu 13, Giảm trừ gia cảnh mình hiểu nhầm là giảm trừ cho người phụ thuộc (ở các phiên bản trước thì không cần kê giảm trừ bản thân vào), nên mình bị nhập sai chỗ này, cám ơn bạn đã nhắc nhở
Còn về phần tệp file vào bảng kê 05BKK-TNCN, mình tệp file vào 05AKK-TNCN vẫn bình thường nhưng 05BKK lai không được, và dĩ nhiên là mình phải chỉnh cho file excel đúng với bảng kê mới của HTKK 3.1.0, nhưng nó vẫn không vào được. Cái này mình phải tự tìm nguyên nhân thôi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn ơi, Bảng kê 05AKK-TNCN dành cho cá nhân có hợp đồng lao động trên 3 tháng, người này dù làm ở bên mình chỉ mới có 2 tháng, nhưng ký hợp đồng là 1 năm (tức là từ tháng 11/2011 den thang 10/2012). Và bàng kê 05BBK-TNCN dành cho cá nhân có HĐLĐ dưới 3 tháng, không có HĐLĐ hoặc cá nhân không cư trú chứ không phải là cá nhân làm việc ở đơn vị dưới 3 tháng
Thứ hai, chỉ tiêu 13, Giảm trừ gia cảnh mình hiểu nhầm là giảm trừ cho người phụ thuộc (ở các phiên bản trước thì không cần kê giảm trừ bản thân vào), nên mình bị nhập sai chỗ này, cám ơn bạn đã nhắc nhở
Còn về phần tệp file vào bảng kê 05BKK-TNCN, mình tệp file vào 05AKK-TNCN vẫn bình thường nhưng 05BKK lai không được, và dĩ nhiên là mình phải chỉnh cho file excel đúng với bảng kê mới của HTKK 3.1.0, nhưng nó vẫn không vào được. Cái này mình phải tự tìm nguyên nhân thôi
Bạn nên nhớ chỉ quyết toán cho những cá nhân có giấy uỷ quyền cho cty và có 1 nguồn thu duy nhất tại cty bạn thôi những người nào có 2 nguồn thu trở lên thì không làm, còn những người làm không đủ 12 tháng thì phải có cam kết các tháng trước đó không có nguồn thu nào khác thì bạn mới quyết toán cho họ. Từ thời điểm họ làm cho bạn tới 31/12/2011 nếu trên 3 tháng thì mới làm vào bảng kê 05ABKK.
Thân!

A

amypham

Sơ cấp
9/10/10
29
1
1
Viet Nam

Bạn nên nhớ chỉ quyết toán cho những cá nhân có giấy uỷ quyền cho cty và có 1 nguồn thu duy nhất tại cty bạn thôi những người nào có 2 nguồn thu trở lên thì không làm, còn những người làm không đủ 12 tháng thì phải có cam kết các tháng trước đó không có nguồn thu nào khác thì bạn mới quyết toán cho họ. Từ thời điểm họ làm cho bạn tới 31/12/2011 nếu trên 3 tháng thì mới làm vào bảng kê 05ABKK.
Thân!
Đúng là chỉ phải quyết toán thuế cho những cá nhân có thu nhập duy nhất tại đơn vị mình thôi, dựa vào tờ ủy quyền quyết toán thuế, nhưng khi kê khai vào bảng kê thì mình phải kê tất cả vào, nếu có quyết toán tại đơn vị, thỉ tick vào phần "Cá nhân ủy quyền quyết toán thay". Những cá nhân làm chưa đủ 12 tháng mình không làm quyết toán cho họ vì trước đó họ đã làm ở những đơn vị khác sau đó mới chuyển về đơn vị mình, nhưng vẫn phải kê khai phần thu nhập và thuế đã khấu trừ cho các cá nhân này.
Còn về cá nhân có HĐLĐ 1 năm nhưng mới chỉ làm việc tại đơn vị trong năm 2011 có 2 tháng thì mình nghĩ phải kê vào 05ABK-TNCN vì cá nhân này sẽ được tính thuế theo biểu suất lũy tiến từng phần và thu nhập này là thu nhập thường xuyên mà.

M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội

em nhập các số liệu vào nhưng ghi vẫn bảo "thông tin ghi sai" mà em ko tìm đc sai chỗ nào
Ví Dụ: Nguyễn văn A thu nhập cả năm là 42.000.000 (điền vào cột 11), giảm trừ gia cảnh 48.000.000 (điền cột 13), bảo hiểm 180.000 (điền cột 15), kích vào cột quyết toán tại cơ quan chi trả
thế mà nó vẫn bảo sai, em xem lại chỗ ng ký rồi, ngày tháng rồi, điền hết rồi mà vẫn báo sai, em ko hiểu, có ai gặp như thế mà khắc phục đc chỉ em với.
Cảm ơn cả nhà

em nhập các số liệu vào nhưng ghi vẫn bảo "thông tin ghi sai" mà em ko tìm đc sai chỗ nào
Ví Dụ: Nguyễn văn A thu nhập cả năm là 42.000.000 (điền vào cột 11), giảm trừ gia cảnh 48.000.000 (điền cột 13), bảo hiểm 180.000 (điền cột 15), kích vào cột quyết toán tại cơ quan chi trả
thế mà nó vẫn bảo sai, em xem lại chỗ ng ký rồi, ngày tháng rồi, điền hết rồi mà vẫn báo sai, em ko hiểu, có ai gặp như thế mà khắc phục đc chỉ em với.
Cảm ơn cả nhà

Báo cáo các bác em sửa đc rôì, chỉ cần xóa đi nhập lại toàn bộ là ok ah, híc, em mày mò đên h này đấy ah, đau khổ thế đấy, chả hiểu ra làm sao nữa

V

vitbau nguyen

Sơ cấp
4/7/11
8
0
1
Ha Noi
Lỗi phần mềm quyết toán thuế TNDN 3.1.0

Cho mình hỏi có ai gặp phải trường hợp như thế này không? Mình đã download phần mềm mới về nhưng vẫn bị như vậy, không hiểu sao nữa.
Có ai biết cách sửa thì chỉ cho mình với nhé, cảm ơn nhiều!

Đính kèm

• Thue TNDN.pdf
    164 KB · Lượt xem: 254
K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Lỗi PM 3.1 TK tạm tính TNDN: Không thể tích được vào phần gia hạn nộp thuế Q4/2011

Các bạn ơi,
Cho tớ hỏi một chút, có bạn nào gặp tình trạng giống tớ không: Cty tớ là DN nhỏ và vừa, theo QD của chính phủ được gia hạn nộp thuế 1 năm. Tớ làm tờ khai Q4/2011 mà không thể tích được vào phần gia hạn nộp thuế 1 năm, mặc dù quý 3 vẫn tích được.
Ai làm được rồi chỉ cho tớ với. Khổ, mấy hôm này trước tết và sau tết liên lạc với cán bộ thuế khó quá, chẳng có ai nhấc máy cả.
thanks all.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Lỗi PM 3.1 TK tạm tính TNDN: Không thể tích được vào phần gia hạn nộp thuế Q4/2011

Các bạn ơi,
Cho tớ hỏi một chút, có bạn nào gặp tình trạng giống tớ không: Cty tớ là DN nhỏ và vừa, theo QD của chính phủ được gia hạn nộp thuế 1 năm. Tớ làm tờ khai Q4/2011 mà không thể tích được vào phần gia hạn nộp thuế 1 năm, mặc dù quý 3 vẫn tích được.
Ai làm được rồi chỉ cho tớ với. Khổ, mấy hôm này trước tết và sau tết liên lạc với cán bộ thuế khó quá, chẳng có ai nhấc máy cả.
thanks all.
Bạn tải phần mềm HTKK 3.1.0 về xem thế nào, mình thấy tích bình thường mà.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Ðề: Lỗi PM 3.1 TK tạm tính TNDN: Không thể tích được vào phần gia hạn nộp thuế Q4/2011

Bạn tải phần mềm HTKK 3.1.0 về xem thế nào, mình thấy tích bình thường mà.
tớ đã tải 3.1.0 cài đặt rồi mà vẫn không được. Thanks bạn nhiều

D

datuan07

Trung cấp
19/7/11
95
7
8
Sài Gòn
Ðề: Lỗi phần mềm quyết toán thuế TNDN 3.1.0

Cho mình hỏi có ai gặp phải trường hợp như thế này không? Mình đã download phần mềm mới về nhưng vẫn bị như vậy, không hiểu sao nữa.
Có ai biết cách sửa thì chỉ cho mình với nhé, cảm ơn nhiều!

Lỗi này bạn chọn xóa hết dữ liệu của tờ khai quyết toán thuế TNDN rồi nhập lại là được.
Mình đang bị lỗi là thu nhập doanh nghiệp là số âm mà vẫn tính thuế TNDN (số âm), bạn nào có cách khắc phục chỉ giùm. HTKK mình đang xài là bản mới download hôm nay, cả trên webketoan lẫn Tổng cục thuế đều bị.

M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội
lập tờ khai quyết toán thuế TNDN theo HTKK 3.1.0

chào các anh chị,
em đang làm BCTC năm 2011 nhưng khi nhập số liệu vào HTKK 3.1.0 ở tk quyết toán thuế TNDN đơn vị em bị lỗ mà phần mền vẫn nhảy ra số thuế phải nộp (để âm), thế là sao vậy các bác? vui lòng giúp em với được không ah, xiin cảm ơn các anh chị lắm ah

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: lập tờ khai quyết toán thuế TNDN theo HTKK 3.1.0

chào các anh chị,
em đang làm BCTC năm 2011 nhưng khi nhập số liệu vào HTKK 3.1.0 ở tk quyết toán thuế TNDN đơn vị em bị lỗ mà phần mền vẫn nhảy ra số thuế phải nộp (để âm), thế là sao vậy các bác? vui lòng giúp em với được không ah, xiin cảm ơn các anh chị lắm ah

Lỗi này do phần mềm rồi, đợi TCT up bản sữa lỗi vậy

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: lập tờ khai quyết toán thuế TNDN theo HTKK 3.1.0

Lỗi này do phần mềm rồi, đợi TCT up bản sữa lỗi vậy

Nói chính xác, .... chờ bản khác thôi :wall:

DN lỗ nhưng vẫn "ghi âm số thuế TNDN phải nộp" !

Ẹc ẹc, HTKK ... gặp phải "đinh tặc" ?

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Các bạn ơi,
thanks all.

Cái này y chang lỗi của Cty mình, kết quả là cài phần mềm 3.1.0 sang máy chưa từng cài HTKK làm thì lại không sao hehe.
nếu đã cái 2.5.5 cùng chung với 3.0.2 thì chắc chắn sẽ bị lỗi này. Đúng là phần mềm có vấn đề . Còn cái này mới quái đản nè. Khi xem trước thì không thấy mã vạch đâu hết nhưng in ra lại thấy mới nói chứ. heheh

K

kakak

Sơ cấp
19/7/08
6
1
3
39
hhn

Cái này y chang lỗi của Cty mình, kết quả là cài phần mềm 3.1.0 sang máy chưa từng cài HTKK làm thì lại không sao hehe.
nếu đã cái 2.5.5 cùng chung với 3.0.2 thì chắc chắn sẽ bị lỗi này. Đúng là phần mềm có vấn đề . Còn cái này mới quái đản nè. Khi xem trước thì không thấy mã vạch đâu hết nhưng in ra lại thấy mới nói chứ. heheh

Chuẩn bác ạ, em dùng misa cái thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính ko có mã vạch thuế ko nhận, hôm nay dùng htkk preview cũng ko thấy đâu :( may mà đọc bài của bác, in ra okie luôn, kỳ lạ thật:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA