Hạch toán chi phí cho doanh nghiệp chuyển phát nhanh

• Thread starter loan138
  • Ngày gửi
L

loan138

Guest
21/3/11
45
1
8
36
triều khúc, thanh xuân, HN
EM CHÀO CÁC ANH CHỊ TRÊN DIỄN ĐÀN.

EM MỚI LÀM KẾ TOÁN CHO DOANH NGHIỆP CUNG CẤP DỊCH VỤ CHUYỂN PHÁT NHANH. EM MỚI LÀM KẾ TOÁN NÊN CHƯA BIẾT HOẠCH TOÁN CHI PHÍ NHƯ THẾ NÀO MONG CÁC ANH CHỊ GIÚP ĐỠ.

EM CÓ CẦN HOẠCH TOÁN CHI PHÍ NHAN CÔNG VÀO 622 HAY HOACH TOÁN THẲNG ÀO 632
CHI PHÍ TRUNG CHUYỂN QUA HÀNG KHÔNG VNAIRLINE THÌ CHO VÀO ĐÂU AH, CÓ PHẢI VÀO 632 KO Ạ

EM RẤRT MONG CÁC ANH CHỊ GIÚP ĐỠ. EM CÁM ƠN ANH CHỊ RẤT NHIỀU,?:007::007::ezpi_hear

anhtam.hn16@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Ðề: Hoạch toán chi phí cho doanh nghệp chuyển phát nhanh

EM CHÀO CÁC ANH CHỊ TRÊN DIỄN ĐÀN.

EM MỚI LÀM KẾ TOÁN CHO DOANH NGHIỆP CUNG CẤP DỊCH VỤ CHUYỂN PHÁT NHANH. EM MỚI LÀM KẾ TOÁN NÊN CHƯA BIẾT HOẠCH TOÁN CHI PHÍ NHƯ THẾ NÀO MONG CÁC ANH CHỊ GIÚP ĐỠ.

EM CÓ CẦN HOẠCH TOÁN CHI PHÍ NHAN CÔNG VÀO 622 HAY HOACH TOÁN THẲNG ÀO 632
CHI PHÍ TRUNG CHUYỂN QUA HÀNG KHÔNG VNAIRLINE THÌ CHO VÀO ĐÂU AH, CÓ PHẢI VÀO 632 KO Ạ

EM RẤRT MONG CÁC ANH CHỊ GIÚP ĐỠ. EM CÁM ƠN ANH CHỊ RẤT NHIỀU,?:007::007::ezpi_hear

anhtam.hn16@gmail.com

Bắt buộc phải hạch toán chi phí tiền lương, nhân công vào TK 622 rồi kết chuyển vào TK 154, sau đó từ TK 154 đưa vào giá vốn TK 632.

Chi phí trung chuyển VN Airline hạch toán TK 627 rồi kết chuyển vào TK 154, sau đó từ TK 154 đưa vào giá vốn TK 632.

• Like
Reactions: ledungkt46
L

loan138

Guest
21/3/11
45
1
8
36

cám ơn anh Phương, Nhưng anh ơi, bên em không sản xuất mà chỉ là cung cấp dịch vụ thôi, Thế các chi phí cũng hoạch toán vào 622.627 ạh. Em tưởng hoạch toán chi phí với DN cung cấp DVuj khác ạ

Cám ơn anh rất nhiều

lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng

cám ơn anh Phương, Nhưng anh ơi, bên em không sản xuất mà chỉ là cung cấp dịch vụ thôi, Thế các chi phí cũng hoạch toán vào 622.627 ạh. Em tưởng hoạch toán chi phí với DN cung cấp DVuj khác ạ

Cám ơn anh rất nhiều

Cách hạch toán giữa doanh nghiệp dịch vụ và sản xuất là giống nhau. Vì doanh nghiệp bạn hạch toán theo Quyết định 15 nên bắt buộc phải hạch toán qua các TK 621, 622, 627 để tính giá thành rồi mới kết chuyển vào giá vốn. Chỉ có doanh nghiệp thương mại mới hạch toán thẳng vào 632.

L

loan138

Guest
21/3/11
45
1
8
36

Cam ơn anh phương rất nhiều, Em làm phiền anh thêm chút nữa ạ. Công Ty em nhỏ, chưa thể mua xe tải để chở hàng, vì vậy hàng tháng cty em thuê xe ngoài, họ xuất hoá đơn cuối tháng, Vậy chi phí này em cũng hạch toán vào 627 ạ,

Thứ 2 là khi thuê xe, chi phí xăng xe các loại phí cũng cho vào 627 đúng ko anh?

Thứ 3 khi vào BCTC thì có phải chi tiết ko ạ

Cám ơn anh nhiều nhiêù>>

lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng

Cam ơn anh phương rất nhiều, Em làm phiền anh thêm chút nữa ạ. Công Ty em nhỏ, chưa thể mua xe tải để chở hàng, vì vậy hàng tháng cty em thuê xe ngoài, họ xuất hoá đơn cuối tháng, Vậy chi phí này em cũng hạch toán vào 627 ạ,

Thứ 2 là khi thuê xe, chi phí xăng xe các loại phí cũng cho vào 627 đúng ko anh?

Cám ơn anh nhiều nhiêù>>

Theo sự hiểu biết của mình thì đối với doanh nghiệp kinh doanh chuyển phát nhanh thì chi phí vận chuyển hàng hóa, bưu phẩm,.... sẽ được hạch toán vào TK 627. Chi phí vận chuyển có thể là: thuê xe, xăng xe, cước vận chuyển nhờ tàu hỏa, Vn Airline, khấu hao TSCD (nếu doanh nghiệp có xe riêng).

Khi hạch toán thì bạn nên mở Hệ thống tài khoản chi tiết cho các đối tượng cần theo dõi để bạn quản lý kiểm soát chi phí. Ví dụ Tài khoản 627:
- TK 627: Chi phí sản xuất chung
++ 6271 Chi phí nhân viên phân xưởng
++ 6272 Chi phí vật liệu
++ 6273 Chi phí dụng cụ sản xuất
++ 6274 Chi phí khấu hao TSCĐ
++ 6277 Chi phí dịch vụ mua ngoài
+++ 62771 Chi phí thuê xe
+++ 62772 Chi phí xăng xe
+++ 62773 Chi phí trung chuyển VN Airline
................. tương tự
++ 6278 Chi phí bằng tiền khác

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Cám ơn anh nhiều nhiêù>>
Bạn cần xem lại Nội Dung, kết cấu & nguyên tắc hạch toán tài khoản 627 là rõ nhất !

Chi tiết về tài khoản 627 ở đây.

levanton

levanton

Cao cấp

Cám ơn anh nhiều nhiêù>>

Về hạch toán chi phí, như bạn lethanhphuongsb2 đã nêu, bạn tập hợp chi phí vào tk 621, 622, 627,... sau đó kết chuyển sang 154 và 632.

Trong BCTC thì không cần phải chi tiết, chỉ cần ghi, thể hiện số liệu theo TK cấp 1 hoặc cấp 2 trong bảng CDPS là được.

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Hoạch toán chi phí cho doanh nghệp chuyển phát nhanh

CÁM ƠN ANH CHỊ RẤT NHIỀU.

:ezpi_hear:007:

chị nào thế? chị Levanton ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Re: Ðề: Hoạch toán chi phí cho doanh nghệp chuyển phát nhanh

chị nào thế? chị Levanton ạ?
Spam bài à? người ta ghi rõ ràng cảm ơn anh chị, tự nhiên hỏi chị nào thế?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA