Hỏi về người phụ thuộc trong thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter VANMANH88
  • Ngày gửi
VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định
Các bạn ơi cho mình hỏi là trong công ty mình có 1 bác đang làm mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc.Bác ấy có hỏi mình là con của bác ấy có một người con trai,nhưng người cháu trai này đang trực tiếp được bác ấy nuôi dưỡng.Vậy người cháu trai này có phải là người phụ thuộc của bác ấy hay không.Vì trong thông tư 84 mình đọc thì có ghi cháu ruột của đối tượng nộp thuế nhưng lại là con của anh ruột,chị ruột và em ruột không đề cập đến cháu ruột con của con ruột.nên mình không biết nên trả lời bác như thế nào.Nếu được thì bác ấy phải có giấy tờ gì để chứng minh.Ai biết trả lời dùm mình nha.Mình đang cần gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hỏi về người phụ thuộc trong thuế thu nhập cá nhân

Các bạn ơi cho mình hỏi là trong công ty mình có 1 bác đang làm mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc.Bác ấy có hỏi mình là con của bác ấy có một người con trai,nhưng người cháu trai này đang trực tiếp được bác ấy nuôi dưỡng.Vậy người cháu trai này có phải là người phụ thuộc của bác ấy hay không.Vì trong thông tư 84 mình đọc thì có ghi cháu ruột của đối tượng nộp thuế nhưng lại là con của anh ruột,chị ruột và em ruột không đề cập đến cháu ruột con của con ruột.nên mình không biết nên trả lời bác như thế nào.Nếu được thì bác ấy phải có giấy tờ gì để chứng minh.Ai biết trả lời dùm mình nha.Mình đang cần gấp.
Trường hợp của bạn là ông, bà (nội hoặc ngoại) nuôi cháu, bạn tham khảo:
Công văn 2660/TCT-TNCN ngày 02/08/2011 của TCT có đoạn:
......
5. Cháu nội (cháu ngoại) mà cha, mẹ chúng đang theo học đại học, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề đang là người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh vào thu nhập chịu thuế của ông nội hoặc bà nội (ông ngoại hoặc bà ngoại) thì cháu nội (cháu ngoại) cũng là đối tượng người phụ thuộc của ông nội hoặc bà nội (ông ngoại hoặc bà ngoại).

6. Cha, mẹ ly hôn, bỏ đi làm ăn xa, giao con cho ông bà nội, ông bà ngoại trực tiếp nuôi dưỡng. Trường hợp này cháu nội, cháu ngoại do ông bà nội, ông bà ngoại trực tiếp phải chi phí nuôi dưỡng thì thuộc đối tượng người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh vào thu nhập chịu thuế của ông bà nội, ông bà ngoại.

Bạn cần tìm hiểu thêm về hoàn cảnh của ông (bà) cháu (ở trường hợp trên) xem có thỏa điều kiện qui định mà áp dụng nhé.