Tiền tạm ứng có phải nộp thuế TNCN không?

• Thread starter ltminhyen
  • Ngày gửi
L

ltminhyen

Guest
23/12/09
9
0
1
40
Hà Nội
Xin chào các anh chị, em mới vào nghề kế toán nên chưa hiểu rõ. Có 1 nghiệp vụ thế này các anh/chị giúp em với ạ.

Giờ em làm tạm ứng cho 1 nhân viên trong công ty số tiền là 14 triệu, vậy em có phải nộp thuế TNCN cho số tiền 14 triệu không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Ðề: Tiền tạm ứng có phải nộp thuế TNCN không?

Xin chào các anh chị, em mới vào nghề kế toán nên chưa hiểu rõ. Có 1 nghiệp vụ thế này các anh/chị giúp em với ạ.

Giờ em làm tạm ứng cho 1 nhân viên trong công ty số tiền là 14 triệu, vậy em có phải nộp thuế TNCN cho số tiền 14 triệu không ạ?
Khi nào người ta có khoản thu nhập đó thì mới tính thuế TNCN nha bạn,tạm ứng chỉ là khoản ứng trước tạm thời thôi đâu phải thu nhập đâu mà tính.Bạn nên đọc thêm các trường hợp tính thuế TNCN chứ hiểu lơ mơ tính bậy người ta đánh cho đó.

O

octieukt

Sơ cấp
12/10/09
34
0
6
viet nam

Hi, mình làm ở cty xây dựng, tiền lương của mình thì khoán theo sản phẩm. Hàng tháng mình đều tạm ứng tiền lương để sống. Vậy khoản tiền tạm ứng sẽ có phải là nguồn thu nhập không ? và có phải kê khai khấu trừ không ? nhờ bạn giải đáp giúp mình.

M

marke

Sơ cấp
23/12/09
44
0
6
hcm

nếu bạn nhận lương hàng tháng thì cty bạn làm sẽ tính thuế TNCN của bạn và trừ vào tiền lương, còn tiền tạm ứng thì chưa tính.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Hi, mình làm ở cty xây dựng, tiền lương của mình thì khoán theo sản phẩm. Hàng tháng mình đều tạm ứng tiền lương để sống. Vậy khoản tiền tạm ứng sẽ có phải là nguồn thu nhập không ? và có phải kê khai khấu trừ không ? nhờ bạn giải đáp giúp mình.

Tất cả các khoản tạm ứng, kể cả tạm ứng lương đều chưa hình thành thu nhập từ lương.
Khi DN hoàn thành bảng tính lương và thanh toán lương hàng tháng cho CNV thì lúc đó mới có căn cứ tính và xác định thuế TNCN phải khấu trừ của người lao động.