Thế nào là DN lớn

• Thread starter tranglove91
  • Ngày gửi
T

tranglove91

Sơ cấp
1/11/11
10
1
0
Thái Nguyên
Mọi người cho em hỏi nhỏ cái này với.
Theo Điều 3 Nghị định 90/2001/NĐ-CP của Chính phủ ngày 23/11/2001, doanh nghiệp vừa và nhỏ (DNVVN) là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỷ đồng hoặc số lao động trung bình hàng năm không quá 300 người. Như vậy, doanh nghiệp có vốn đăng ký trên 10 tỷ đồng và số lao động trên 300 người đã được coi là doanh nghiệp lớn.
Vậy cty em vốn ĐL là 50tỷ nhưng lại chỉ có 5 người thì xếp vào loại gì? Em làm sổ sách theo QĐ nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Thế nào là DN lớn

Theo Điều 3 Nghị định 90/2001/NĐ-CP của Chính phủ ngày 23/11/2001, doanh nghiệp vừa và nhỏ (DNVVN) là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỷ đồng hoặc số lao động trung bình hàng năm không quá 300 người. Như vậy, doanh nghiệp có vốn đăng ký trên 10 tỷ đồng và số lao động trên 300 người đã được coi là doanh nghiệp lớn.
Vậy cty em vốn ĐL là 50tỷ nhưng lại chỉ có 5 người thì xếp vào loại gì? Em làm sổ sách theo QĐ nào ?
DN của em không thuộc DN vừa và nhỏ, sổ sách kế toán làm theo qd15.

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Theo Nghị định Số: 56/2009/NĐ-CP:
Điều 3. Định nghĩa doanh nghiệp nhỏ và vừa

1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở kinh doanh đã đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật, được chia thành ba cấp: siêu nhỏ, nhỏ, vừa theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn tương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp) hoặc số lao động bình quân năm (tổng nguồn vốn là tiêu chí ưu tiên), cụ thể như sau:
Doanh nghiệp siêu nhỏ
Số LĐ từ 10 người trở xuống

Doanh nghiệp nhỏ
1. Nông, lâm nghiệp và thủy sản: LĐ từ trên 10 người đến 200 người , vốn 20 tỷ đồng trở xuống
2. Công nghiệp và xây dựng: LĐ từ trên 10 người đến 200 người, vốn 20 tỷ đồng trở xuống
3. Thương mại và dịch vụ: LĐ từ trên 10 người đến 50 người, vốn 10 tỷ đồng trở xuống

Doanh nghiệp vừa
1. Nông, lâm nghiệp và thủy sản: LĐ từ trên 200 người đến 300 người, vốn từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
2. Công nghiệp và xây dựng: LĐ từ trên 200 người đến 300 người, vốn từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
3. Thương mại và dịch vụ: LĐ từ trên 50 người đến 100 người, vốn từ trên 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng
===> DN bạn KHÔNG THUỘC DOANH NGHIỆP LỚN ===> làm theo QĐ 48

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Các bạn cho hỏi cty đứa bạn mình, là DN chỉ có 10 lao động và là DN tư vấn các thành viên chỉ góp khoang 100 triệu, không có vốn đăng ký với sở kế hoạch đầu tư , vậy cty đó ầm theo QĐ 15 có sao không nhỉ

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Các bạn cho hỏi cty đứa bạn mình, là DN chỉ có 10 lao động và là DN tư vấn các thành viên chỉ góp khoang 100 triệu, không có vốn đăng ký với sở kế hoạch đầu tư , vậy cty đó ầm theo QĐ 15 có sao không nhỉ
đc bạn ak. nhưng làm cái cv trình lên thuế bít nha.

ak. ko để ý. hóa ra là chị Hạnh ak? hi``

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Hic , e không oline ah

N

nhattckt9b

Guest
28/5/12
2
0
0
32
Hà Tĩnh

1 - Tập đoàn Dầu khí Việt Nam

2 - Tổng công ty xăng dầu Việt Nam

3 - Tập đoàn điện lực Việt Nam

4 - Tập đoàn bưu chính viễn thông Việt Nam

5 - Tập đoàn than - khoáng sản Việt Nam

6 - Công ty TNHH MTV vàng bạc đá quý Sài Gòn

7 - Tập đoàn Viễn thông quân đội

8 - Ngân hàng nông nghiệp và phát triển nông thôn Việt Nam

9 - Tổng công ty lương thực miền Nam

10 - Tổng công ty thăm dò khai thác dầu khí
như thế là doanh nghiệp lớn đấy bạn! :D

T

Totdenpro

Sơ cấp
29/6/12
3
0
0
Hà Nội
totdenpro.com

Tôi thắc mắc ở điểm là sao lại không có vốn đăng ký với Sở kế hoạch và đầu tư nhỉ?

Theo quy định của pháp luật doanh nghiệp thì bất cứ doanh nghiệp nào khi đăng ký đều phải có vốn điều lệ của Công ty.

T

Totdenpro

Sơ cấp
29/6/12
3
0
0
Hà Nội
totdenpro.com

1 - Tập đoàn Dầu khí Việt Nam

2 - Tổng công ty xăng dầu Việt Nam

3 - Tập đoàn điện lực Việt Nam

4 - Tập đoàn bưu chính viễn thông Việt Nam

5 - Tập đoàn than - khoáng sản Việt Nam

6 - Công ty TNHH MTV vàng bạc đá quý Sài Gòn

7 - Tập đoàn Viễn thông quân đội

8 - Ngân hàng nông nghiệp và phát triển nông thôn Việt Nam

9 - Tổng công ty lương thực miền Nam

10 - Tổng công ty thăm dò khai thác dầu khí
như thế là doanh nghiệp lớn đấy bạn! :D

Câu trả lời của bạn mang tính chất liệt kê nhưng không đầy đủ, bạn cần nêu một định nghĩa mang tính chất tổng quát hơn là liệt kê như thế này.
Quy mô

Căn cứ theo Nghị định số 56/2009/NĐ-CP có định nghĩa về doanh nghiệp nhỏ và vừa. Như vậy ta có thể coi những doanh nghiệp không thuộc phạm vi điều chỉnh của doanh nghiệp này sẽ là doanh nghiệp lớn. (Không nhỏ và vừa thì nó là lớn rồi).

Quay trở lại câu hỏi của bạn Chủ topic. Trước tiên bạn cần lưu ý một điểm là thuật ngữ luật dùng là "hoặc" chứ không phải và. Nếu như doanh nghiệp của bạn hoạt động trọng lĩnh vực Thương mại - Dịch vụ và với số vốn trên 50 tỷ thì không quan tâm tới số lao động của bạn là bao nhiêu đã không được coi là doanh nghiệp vừa và nhỏ nữa rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA