Bút toán điều chỉnh chênh lệch tiền mặt?

• Thread starter huygroup
  • Ngày gửi
H

huygroup

Guest
21/10/05
11
0
0
43
Lương Sơn Bạc
Em hỏi anh chị 1 chút, cty em đang chênh lệch giữa sổ quỹ và phần mềm là 500 đồng, giờ phải làm bút toán gì để điều chỉnh cho cân đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Bút toán điều chỉnh chênh lệch tiền mặt?

Có thể điều chỉnh tăng giảm phiếu thu chi nào đấy liên quan đến tk 111

H

huygroup

Guest
21/10/05
11
0
0
43
Lương Sơn Bạc

Có thể điều chỉnh tăng giảm phiếu thu chi nào đấy liên quan đến tk 111
Vậy bút toán điều chỉnh này không ghi vào sổ quỹ hả bạn? Nếu đưa vào sổ quỹ thì số chênh lệch vẫn thế.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM

Mình ko hỉu câu hỏi của bạn lắm. Sổ thì nằm trong phần mềm của bạn chứ?lệch giữa sổ và phần mềm là ntn???

H

huygroup

Guest
21/10/05
11
0
0
43
Lương Sơn Bạc

Mình ko hỉu câu hỏi của bạn lắm. Sổ thì nằm trong phần mềm của bạn chứ?lệch giữa sổ và phần mềm là ntn???
Cụ thể là như thế này bạn nhé:
Sổ ở đây là Sổ Quỹ do Thủ quỹ ghi chép, còn số liệu bên Kế toán theo dõi thể hiện trên TK111 (tiền mặt), được theo dõi trên phần mềm. Hiện 2 số này đang không khớp với nhau.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Cụ thể là như thế này bạn nhé:
Sổ ở đây là Sổ Quỹ do Thủ quỹ ghi chép, còn số liệu bên Kế toán theo dõi thể hiện trên TK111 (tiền mặt), được theo dõi trên phần mềm. Hiện 2 số này đang không khớp với nhau.
Thực hiện đối chiếu giữa sổ quỹ TM của Thủ Quỹ với sổ theo dõi TM trên 111 của PM.
Đối chiếu số liệu tổng phát sinh trong kỳ của Nợ -Có của mỗi tháng. Phát hiện ra sai của tháng nào, sai Nợ hay sai Có, sai do ai ? Do bạn vào sai hay do Thủ Quỹ vào sai bằng cách đối chiếu Phiếu Thu/Chi của món đó. Nếu Quỹ TM sai thì thủ quỹ phải tự phải điều chỉnh, nếu sai do bạn nhập liệu trên PM thì hạch toán bút toán bổ sung, nếu chưa khóa sổ kỳ sai sót thì sửa lại chính bút toán đó cho đúng !

H

huygroup

Guest
21/10/05
11
0
0
43
Lương Sơn Bạc

Thực hiện đối chiếu giữa sổ quỹ TM của Thủ Quỹ với sổ theo dõi TM trên 111 của PM.
Đối chiếu số liệu tổng phát sinh trong kỳ của Nợ -Có của mỗi tháng. Phát hiện ra sai của tháng nào, sai Nợ hay sai Có, sai do ai ? Do bạn vào sai hay do Thủ Quỹ vào sai bằng cách đối chiếu Phiếu Thu/Chi của món đó. Nếu Quỹ TM sai thì thủ quỹ phải tự phải điều chỉnh, nếu sai do bạn nhập liệu trên PM thì hạch toán bút toán bổ sung, nếu chưa khóa sổ kỳ sai sót thì sửa lại chính bút toán đó cho đúng !
Nếu đơn giản như thế thì đã khắc phục được rồi bạn ạ, đằng này nó đã phát sinh từ rất lâu rồi (khoảng 2năm), và mình mới nhận bàn giao công việc. Số tiền tuy nhỏ nhưng nhìn rất khó chịu

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Nếu đơn giản như thế thì đã khắc phục được rồi bạn ạ, đằng này nó đã phát sinh từ rất lâu rồi (khoảng 2năm), và mình mới nhận bàn giao công việc. Số tiền tuy nhỏ nhưng nhìn rất khó chịu
Mời bạn đọc tài khoản 1381 & 3381 về việc hạch khi phát hiện thừa/thiếu tài sản....

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM

Phải đó, số tiền ko nhìu nhg rất khó chịu.Theo bạn nói thì rõ ràng cty bạn sự liên lạc giữa sổ quỹ của Thủ quỹ với sổ 111 trên PM của ktoán đòi hỏi phải khớp nhau (Cái này ít cty làm) vì sổ thực tế (sổ quỹ) và sổ 111 của ktoán k giống nhau về các khoản thu chi. Ví dụ sổ trên 111 có khi hết tiền bạn phải làm 1bút toán mượn tiền để có số dư mà chi,nhg trong sổ quỹ thì ko ghi cái bút toán này. Sai xót quá lâu rồi mò ko ra sai chỗ nào thì bạn cứ lơ đi,khó chịu thì đành chịu. Vì thực tế nếu ko bit đc lệch chỗ nào thì bạn khó mà làm 1 bút toán điều chỉnh nào cho hợp lý cả.

R

Rubi Happy

Trung cấp
8/1/11
59
0
0
Hà Nội

theo mình bạn cho sự chênh lệch đó vào 138 (nếu thiếu) và 338 nếu thừa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA