Cách lập chứng từ ghi sổ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 29
21,228 lượt xem
  1. Vihalley
    Guest Hình đại diện của Vihalley

Cách lập chứng từ ghi sổ

Anh chị ui cho em hỏi tí xíu
    Lập chứng từ ghi sổ cho 1 nghiệp vụ ( ví dụ như bán hàng) thì căn cứ vào cả hoá đơn GTGT và Phiếu xuất kho nữa phải ko ạ
    Vậy là phải ghi vào Chứng từ ghi sổ đó 2 dòng ( à phần trích yếu thường ghi làm sao ạ ( cho nghiệp vụ bán hàng đó))
    VD :Căn cứ Hoá đơn
    Nợ 112
    Có 511
    (À, còn thuế GTGT thì ghi tiếp Nợ 112 / Có 3331 phải ko ạ?)
    Căn cứ Phiếu xuất kho
    Nợ 632
    Có 155
    Giả sử có thêm bao bì bán riêng thì vẫn phải lập chứng từ ghi sổ và lại ghi tiếp
    Nợ 112 (bao bì)
    Có 511
    Nợ 632 ( bao bì)
    Có 152
    Rồi từ Chứng từ ghi sổ vừa lập này ghi hết toàn bộ vào Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ phải ko ạ ?
    Vì em chỉ nhìn thấy mẫu chứng từ ghi sổ trong sách chưa bao giờ thấy nó hoàn chỉnh cả chỉ dùm em nha, Em cám ơn nhìu nhìu

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Hien
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Hien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chứng từ ghi sổ có thể lập theo từng loại chứng từ hoặc theo khoảng thời gian định kỳ, tuỳ cách nào bạn thấy tiện.

4. Đội ăn chơi Hình đại diện của hat
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    hat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn lập chứng từ ghi sổ như thế này không ổn rồi, kể cả định khoản nữa.
    Nghiệp vụ của bạn phải viết thành 2 CTGS (chứ không phải ghi vào CTGS đó 2 dòng) khác nhau:
    - CTGS1 là phản ánh doanh thu, bạn ghi:
    Nợ TK 131
    Có TK 511
    - CTGS 2 bạn phản ánh giá vốn hàng bán:
    Nợ TK 632
    Có TK 155
    Ví dụ như vậy đó, bạn đọc lại nguyên tắc lập CTGS nhé!

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Vihalley
    Vậy là phải ghi vào Chứng từ ghi sổ đó 2 dòng ( à phần trích yếu thường ghi làm sao ạ ( cho nghiệp vụ bán hàng đó))
    VD :Căn cứ Hoá đơn
    Nợ 112
    Có 511

5. TVmobile
    Guest Hình đại diện của TVmobile
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hat
    Bạn lập chứng từ ghi sổ như thế này không ổn rồi, kể cả định khoản nữa.
    Nghiệp vụ của bạn phải viết thành 2 CTGS (chứ không phải ghi vào CTGS đó 2 dòng) khác nhau:
    - CTGS1 là phản ánh doanh thu, bạn ghi:
    Nợ TK 131
    Có TK 511
    - CTGS 2 bạn phản ánh giá vốn hàng bán:
    Nợ TK 632
    Có TK 155
    Ví dụ như vậy đó, bạn đọc lại nguyên tắc lạp CTGS nhé!
    Hic, mình nghĩ tại bác xuất kho và hóa đơn riêng biệt nên mới lập 2 CTGS chứ còn xuất kho và hóa đơn cùng nội dung (hoặc hóa đơn kiêm xuất kho chẳng hạn) thì chỉ cần 1 CTGS thôi: N111(112, 131)/C511, N111(112, 131)/C3331, N632/C155(156)

Nếu không được phép ghi thế thì mẫu CTGS cần gì phải nhiều dòng thế, nhất là mẫu CTGS khổ lớn thì càng nhiều dòng hơn

6. Thành viên Hình đại diện của pussycat
    Địa chỉ
    Da Nang
    Post Thanks / Like
    pussycat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi TVmobile
    Hic, mình nghĩ tại bác xuất kho và hóa đơn riêng biệt nên mới lập 2 CTGS chứ còn xuất kho và hóa đơn cùng nội dung (hoặc hóa đơn kiêm xuất kho chẳng hạn) thì chỉ cần 1 CTGS thôi: N111(112, 131)/C511, N111(112, 131)/C3331, N632/C155(156)

Nếu không được phép ghi thế thì mẫu CTGS cần gì phải nhiều dòng thế, nhất là mẫu CTGS khổ lớn thì càng nhiều dòng hơn
    mình cũng đồng ý với TVmobile. Cùng một nghiệp vụ thì chỉ cần lập một CTGS là được

7. Vihalley
    Guest Hình đại diện của Vihalley
    Em cám ơn các anh chị nhiều nha

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của oliveroi
    Địa chỉ
    Hà NỘi
    Post Thanks / Like
    oliveroi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    theo em, mình vẫn phải lập 2 CTGS. Vì CTGS dùng để hệ thống hoá các chứng từ ban đầu theo "các loại nghiệp vụ kinh tế". Ví dụ như: các nghiệp vụ xuất kho (cho bán hàng, cho tiều dùng...) thì được tập hợp vào 1 CTGS. Có nghĩa là trong cột Nợ hoặc cột Có của CTGS sẽ ghi cùng 1 TK.
    CTGS có nhiều dòng để mình ghi nhiều nghiệp vụ kinh tế có cùng bản chất (chẳng hạn như cùng là nghiệp vụ xuất kho, cùng là nghiệp vụ chi tiền...). Còn nếu ghi 2 định khoản trên vào cùng 1 CTGS thì ko phát huy được tác dụng của CTGS là phân loại nghiệp vụ kinh tế.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Hien
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Việc áp dụng cách lập như thế nào tuỳ thuộc vào việc kế toán cảm thấy tiện nhất, dễ làm nhất.
    Tất nhiên việc lập chứng từ ghi sổ theo loại CT gốc sẽ giảm bớt được số lượng CTGS cũng như số lần vào sổ Cái. Nhưng nếu mức độ hoạt động ít thì có thể lập CTGS theo nghiệp vụ, thậm chí theo quãng thời gian (Như NK chung ấy).

10. Đội ăn chơi Hình đại diện của hat
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    hat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Về nguyên tắc lập CTGS là phải định khoản 1 vế, có nghĩa là Nợ duy nhất 1 tài khoản và có các TK khác hoặc ngược lại. Chính vì vậy dù thế nào thì trong trường hợp của bạn Vihalley vẫn phải lập 2 CTSG.

Nhắc nhở 2 bạn TVmobilepussycat nếu còn viết bài lung tung, không dựa trên nguyên tắc Kế toán thì sẽ bị xoá mà không cần báo trước.

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Hien
    Địa chỉ
    Thái Nguyên
    Post Thanks / Like
    Bạn Hat à. Mình cần vận dụng linh hoạt. Tuy cách bạn nói sẽ tiết kiệm được tgian ghi sổ cái nhưng không phải ai cũng thích và lúc nào cũng cần làm như vậy.