Mất hóa đơn liên 3 (liên xanh, lưu nội bộ)

• Thread starter giomuathu
  • Ngày gửi
G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon
Cty mình vừa bị mất 1 hóa đơn xanh, vẫn còn liên 1 trong cùi hóa đơn và liên 2 đã giao khách hàng rồi. Vậy mất hóa đơn liên 3 có bị xử phạt ko vậy anh chị em. Mình nghiên cứu NĐ 51 mà ko thấy cụ thể trường hợp của minh

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Mất hóa đơn liên 3 (liên xanh, lưu nội bộ)

Bạn xem chế độ phạt trong lĩnh vực kế toán, hoá đơn thì rõ hơn đấy

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Bạn xem chế độ phạt trong lĩnh vực kế toán, hoá đơn thì rõ hơn đấy

Bạn có thể nói rõ hơn là nghiên cứu theo nguồn nào ko?
Thanks

Sửa lần cuối:
G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Có ai biết về vấn đề này ko??? Có thể tư vấn thêm cho mình được ko???

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Hichic... Có ai có thể cho mình biết là có bị phạt ko, mức phạt thế nào và căn cứ vào văn bản nào ko???

T

tongdangkhoa

Guest
20/6/11
12
0
0
35
cam ranh- khánh hoà

theo TT 153/2010/TT-BTC :Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
theo nghị đinh 185/2004 Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán
1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;
b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;
c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.

meoden_xlll2000@yahoo.com
TIỀN THUẾ LÀ CỦA DÂN DO DÂN ĐÓNG GÓP VÀ PHỤC VỤ LỢI ÍCH CỦA NHÂN DÂN.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

theo TT 153/2010/TT-BTC :Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
theo nghị đinh 185/2004 Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán
1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;
b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;
c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.

meoden_xlll2000@yahoo.com
TIỀN THUẾ LÀ CỦA DÂN DO DÂN ĐÓNG GÓP VÀ PHỤC VỤ LỢI ÍCH CỦA NHÂN DÂN.
Mình mât liên 3, ko phai 2

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
theo kinh nghiệm của mình thì lỡ có mất liên xanh hóa đơn (liên 3) thì cũng không bị phạt vi phạm về lĩnh vực thuế đâu. Đừng quá lo lắng nhé.
good luck

T

TRAN HA VY

Sơ cấp
12/11/11
14
0
1
TP.HCM

Bạn ơi, liên 3 của bạn là liên lưu nội bộ phải không bạn? Nếu là vậy thì không sao nha bạn, do đó là liên 3 thường được dùng để luân chuyển nội bộ nên chỉ ảnh hưởng đến bộ phận liên quan thui ( không còn để mà căn cứ ). Bạn giữa cẩn thận cái liên 1 ấy, và liên 2 đầu vào ... ^^

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Chào bạn,
theo kinh nghiệm của mình thì lỡ có mất liên xanh hóa đơn (liên 3) thì cũng không bị phạt vi phạm về lĩnh vực thuế đâu. Đừng quá lo lắng nhé.
good luck

Lần trước chị kt tổng hợp cũ làm mất 1 cái liên 3 (hoá đơn) làm cho KTT rất bực tức, cả phòng kế toán phải lật tung lên để tìm hoá đơn đó. Lần đó chị KTTH bị khủng bố tinh thần giữ lắm... Mình ko biết có sao ko nữa... Các bạn có công văn nào nói về việc ko phạt khi mất liên 3 của hoá đơn ko?
Thanks

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Ko ai góp ý j cho mình nữa hả??? Ngày mai mình lên Thuế hỏi thêm cho biết, có gì mình sẽ post lên đây. Mọi người theo dõi và góp ý cho mình với nhé

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Hnay đã lên chi cục thuế Q.1 hỏi miệng rồi thì được nghe hướng dẫn là về làm thông báo mất hóa đơn có xác nhận của công an địa phương. Căn cứ vào tờ trình đó thì cơ quan thuế mới ra quyết định sử phạt. Khi mình thắc mắc về việc quyết định xử phạt sẽ căn cứ vào văn bản pháp luật nào vì thấy thông tư 153 và NĐ 51 ko có qui định cụ thể về mức phạt đối với việc mất liên 3 hóa đơn thì lại ko nhận được câu trả lời. Họ cứ nói về làm hồ sơ báo mât hóa đơn chứ ko nói rõ ràng căn cứ gì hết...
Mình đọc thấy có kẽ hở trong thông tư 153 và NĐ 51 về việc phạt các hóa đơn liên 1 và liên 3 bị mất. Gần như trong TT 153 và NĐ 51 chẳng đề cập gì đến việc phạt mất hóa đơn các liên 1 và 3, còn liên 2 sau khi làm mất nhưng trong 5 ngày có thông báo mất hóa đơn đến trong cục thuế cũng ko bị phạt.
Có anh chị em góp ý cho mình với nhé...

Sửa lần cuối:
tangtoc

tangtoc

Guest
25/12/07
114
0
0
hải phòng

nếu vậy bàn cứ từ từ đã, bạn có thể sang 1 số chi cục khác hỏi dò ý kiến. bởi vì muốn có quyết định xử phạt thì trong biên bản xử phạt phải ghi rõ căn cứ vào đâu mà ghi nhận sai phạm mà.

nếu họ không chỉ ra được tức là chúng ta "chưa sai", chưa làm những việc bị cấm, xử phạt.

lúc này ta sẽ "thuyết phục" khi cần thiết

T

Thanh VT

Sơ cấp
13/6/11
7
0
1
35
Đông Hưng Thái Bình

Công ty mình cũng bị hỏng hóa đơn liên xanh, mình đã lập biên bản báo hỏng với cơ quan thuế và cũng đã có biên bản vi phạm hành chính nhưng chưa có quyết định về mức phạt. mình nghĩ không phạt nhiều đâu.

H

hienchinh83

Sơ cấp
27/12/11
7
0
0
Hà Nội

Các chị ơi! Em cũng bị mất liên xanh! Làm sao bây giờ ạ?? hic hic

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
41
Sai Gon

Cứ làm báo cáo mất hóa đơn đi bạn... Mình làm rồi, ko thấy cơ quan thuế phạt j hết...

H

hienchinh83

Sơ cấp
27/12/11
7
0
0
Hà Nội

Mình thấy các chị kế toán khác bảo là khi quyết toán thuế, các bác thuế nhà mình chỉ xem đến liên 1 hóa đơn đầu ra thôi, vì liên 3 là liên lưu hành nội bộ mà!Mình nghĩ có nhất thiết phải làm báo cáo mất hóa đơn ko bạn???

T

Thanh VT

Sơ cấp
13/6/11
7
0
1
35
Đông Hưng Thái Bình

Ko bị phạt vi phạm hành chính đâu bạn ah.tháng trước công ty mình bị hỏng hóa đơn liên 3 . Mình làm biên bản báo hỏng gửi cơ quan thuế kèm biên bản họp công ty xác định hóa đơn đó hỏng ko dùng làm chứng từ kế toán được nữa. Kẹp 2 biên bản trên thay thế cho chứng từ đã mất. Ko phải lo nha!

H

hienchinh83

Sơ cấp
27/12/11
7
0
0
Hà Nội

Hi hi! Cảm ơn Thanh VT nhiều nha!

D

daoquyen

Guest
24/3/08
2
0
0
39
Ha noi

ban thuoc chi cuc nao quan ly vay? Ben minh cung vua phat hien mat lien 3 hoa don dau ra, dang lo sot vo bi phat vi doc ND 51 thay muc phat cao qua!
Minh nghi chac chan la bi phat day ban a

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA