Mỗi tuần một chuyên đề

hóa đơn ghi tên chủ doanh nghiệp tư nhân có được coi là hợp lý???

• Thread starter btmyhanh
  • Ngày gửi
B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
Em chào cả nhà , cả nhà ơi bên em là văn phòng luật sư hình thức doanh nghiệp tư nhân, vậy hóa đơn mang tên chủ doanh nghiệp có dc coi là chi phí hợp lý??? Hic cả nhà giúp em với
thanhks cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: hóa đơn ghi tên chủ doanh nghiệp tư nhân có được coi là hợp lý???

DN có đăng lý KD là DNTN thì hoá đơn phát hành ra, đúng với thực tế phát sinh, phù hợo vói chế đọ hoá đơn thì có lý gì bảo nó không đựoc công nhận là hoa đơn hợp lệ; tuy nhiên ngoài trừ một số trường hợp như các khoản chi phí bị khống chế của DN như chi phí quangtr cáo, tiếp khách,.....

B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM

Em có cái hóa đơn tiền điện thoại tháng 12 bên viễn thông nó xuất sai Mã số thuế, mà nv bên em lỡ báo cáo rồi, giờ phát hiện ra, còn tháng 01 thì nó xuất ko có mã số thuế luôn, giờ em đòi nó làm biên bản điều chỉnh đúng ko nhỉ? tháng 11 là nó xuất đúng,hichic tụi này làm ăn chán quá. Cả nhà cho em ý kiến nhé. cảm ơn cả nhà.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

e có trường hợp như thế này. mong mọi người trả lời giúp. ben e có cái hoá đơn đỏ bên viễn thông xuất cho. trên đó viết MST cty. nhưng tên khách hàng lai là tên cá nhân.hoá dơn này có đc kê vào bảng kê đầu vào ko ak? thực ra đây là tiền dịch vụ điện thoại trả sau của sếp. có mỗi tháng này là viêt MST của cty thui. các thang trc thi k. trả lời giup e nhé?!!!:063:

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

Hóa đơn ghi MST cty, nhưng tên khách hàng là cá nhân, vậy không đưa vô bảng kê đấu vào được, thân chào .

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Hóa đơn ghi MST cty, nhưng tên khách hàng là cá nhân, vậy không đưa vô bảng kê đấu vào được, thân chào .

Cho hỏi ké theo chút xíu nhe bạn: nếu chiếc xe ô tô mà giấy cà-vẹt mang tên chủ DNTN thì có được trích khấu hao và tính vào chi phí được trừ không ?

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Cho hỏi ké theo chút xíu nhe bạn: nếu chiếc xe ô tô mà giấy cà-vẹt mang tên chủ DNTN thì có được trích khấu hao và tính vào chi phí được trừ không ?
e nghĩ như thế cũng giống trường hợp của e ở trên mà.chắc k đc đâu bác ơi.:032:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

e nghĩ như thế cũng giống trường hợp của e ở trên mà.chắc k đc đâu bác ơi.:032:

Giống sau được mà giống hả miss, một đằng là tài sản của chủ DNTN, một đằng là hóa đơn sử dụng dịch vụ ghi sai :wall:

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

nhưng tài sản mang tên chủ dn làm sao đc. phải viết tên cty chứ.:011:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

nhưng tài sản mang tên chủ dn làm sao đc. phải viết tên cty chứ.:011:

Xem khoản 1 điều 141_Luật doanh nghiệp 2005 và công văn 3581/TCT-CS ngày 10/10/11 của Tổng Cục thuế thì sẽ rõ !
CV 3581
...
Căn cứ quy định trên, thì chủ doanh nghiệp tư nhân là người chịu trách nhiệm đối với mọi hoạt động của doanh nghiệp bằng toàn bộ tài sản của mình và tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

Sửa lần cuối:
T

tuoikhanh

Sơ cấp
22/6/10
11
0
0
39
Ha Tinh

Không được đâu bạn ak. vì hóa đơn hợp lệ phải đầy đủ và đúng nội dung, Tên Doanh nghiệp, địa chỉ, mã số thuế, tên mặt hàng và chủng loại, hóa đơn viết sai tên doanh nghiệp là không được rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA