Lợi nhuận kế toán và lợi nhuận thuế

• Thread starter huetran2611
  • Ngày gửi
H

huetran2611

Sơ cấp
1/5/10
11
0
0
Hà Nội
anh chị cho em hỏi chút nhé:
Cty em vốn điều lệ là 3 tỷ vốn góp hiện tại 2,5 tỷ và có vay ngân hàng khoản vay dài hạn 500 triệu (trả trong 2 năm). Hàng tháng công ty em trả gốc là 20833333đ và lãi vay 21%/năm.
Vậy anh chị cho em hỏi theo kế toán thì hạch toán khoản vay này thế nào? và hàng tháng hạch toán gốc và lãi vay hàng tháng thế nào?

và báo cáo tài chính năm có tính chi phí này không?

Vì cuối năm lại có quyết toán thuế nữa. trong quyết toán thuế lại có phần loại bỏ chi phí không hợp lý. (Và đối với thuế thì chi phí lãi vay này bị loại)

Em hạch toán như sau:

- khi vay ghi:

Nợ TK 1121: 500tr

Có TK 341:500tr

- hàng tháng ghi nhận gốc, lãi vay ( chỗ này thì em không hiểu lắm vì không biết đưa vào TK tiền hay đưa vào vốn chủ sở hữu, và lãi vay thì có hạch toán hay không nữa.

nhưng vì vẫn có chứng từ của ngân hàng thì chỗ này vẫn hạch toán theo chứng từ của ngân hàng phải không? đến khi quyết toán thuế thì loại chi phí này ra. Nhưng theo em biết thì khoản gốc này phải đưa vào phần vốn góp còn thiếu theo thuế. vậy em không hiểu là định khoản thế nào nữa.)
Em đang bế tắc quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Lợi nhuận kế toán và lợi nhuận thuế

Nếu vay NH để bù đắp số VDL còn thiếu thì chi phí vay không được tính vào chi phí hợp lý khi qtoán thuế

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Vậy bạn NTAC giúp bạn kia hạch toán luôn đi, vấn đề này mình cũng quan tâm lắm. Mình bị một quả này rồi. Nhưng bên mình là vay của cá nhân, cho nên miìn cho luôn thành vốn góp, đến cuối năm góp đủ vốn thì trả luôn, lãi không tính và chi phí, mà để cho mấy ông góp vốn trả lãi.

H

huetran2611

Sơ cấp
1/5/10
11
0
0
Hà Nội

bạn NTAC định khoản giúp mình đi, vì mình chưa hiểu định khoản như thế nào mà.
Thanks!

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

anh chị cho em hỏi chút nhé:
Cty em vốn điều lệ là 3 tỷ vốn góp hiện tại 2,5 tỷ và có vay ngân hàng khoản vay dài hạn 500 triệu (trả trong 2 năm). Hàng tháng công ty em trả gốc là 20833333đ và lãi vay 21%/năm.
Vậy anh chị cho em hỏi theo kế toán thì hạch toán khoản vay này thế nào? và hàng tháng hạch toán gốc và lãi vay hàng tháng thế nào?

và báo cáo tài chính năm có tính chi phí này không?

Vì cuối năm lại có quyết toán thuế nữa. trong quyết toán thuế lại có phần loại bỏ chi phí không hợp lý. (Và đối với thuế thì chi phí lãi vay này bị loại)

Em hạch toán như sau:

- khi vay ghi:

Nợ TK 1121: 500tr

Có TK 341:500tr

- hàng tháng ghi nhận gốc, lãi vay ( chỗ này thì em không hiểu lắm vì không biết đưa vào TK tiền hay đưa vào vốn chủ sở hữu, và lãi vay thì có hạch toán hay không nữa.

nhưng vì vẫn có chứng từ của ngân hàng thì chỗ này vẫn hạch toán theo chứng từ của ngân hàng phải không? đến khi quyết toán thuế thì loại chi phí này ra. Nhưng theo em biết thì khoản gốc này phải đưa vào phần vốn góp còn thiếu theo thuế. vậy em không hiểu là định khoản thế nào nữa.)
Em đang bế tắc quá!

Khoản vay này là DN đứng tên vay => không thể đưa trực tiếp vào 411, vì phần góp vốn thiếu là thuộc trách nhiệm của thành viên ==> khoản vay này ghi nhận TK tiền, bạn định khoản như trên là đúng.

Việc hàng tháng trả gốc và lãi thì định khoản như sau:
N341/C111 (112): trả gốc tiền vay.
N635/C111 (112): trả lãi tiền vay
==> chi phí lãi vay này vẫn ghi nhận bình thường vào KQ.HDKD trong BCTC.
Riêng về quyết toán TNDN thì bạn sẽ loại khoản chi phí lãi vay trên [Ghi ngay chổ "mã số B4" trên tờ khai), vì bản chất là vay để bổ sung vốn khi chưa góp đủ.

levanton

levanton

Cao cấp

....
==> chi phí lãi vay này vẫn ghi nhận bình thường vào KQ.HDKD trong BCTC.
Riêng về quyết toán TNDN thì bạn sẽ loại khoản chi phí lãi vay trên [Ghi ngay chổ "mã số B4" trên tờ khai), vì bản chất là vay để bổ sung vốn khi chưa góp đủ.

Chi phí lãi vay vượt mức ghi vào mã B6 chứ anh?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Chi phí lãi vay vượt mức ghi vào mã B6 chứ anh?

Hi anh Tồn !
TT130

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
...
2.15.Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.

Nội dung mã số [B4]: Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Căn cứ các chổ màu xanh => ghi vào [B4] hợp lý hơn chứ anh !

levanton

levanton

Cao cấp

Hi anh Tồn !

Nội dung mã số [B4]: Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Căn cứ các chổ màu xanh => ghi vào [B4] hợp lý hơn chứ anh !

Cám ơn anh NONGDAN. Tồn vẫn đang nhìn vào HTKK phiên bản cũ, và làm theo phiên bản cũ, chia ra mã cụ thề các khoản không được giảm trừ khi tính thuế nên mã chưa chính xác.

H

huetran2611

Sơ cấp
1/5/10
11
0
0
Hà Nội

Cảm ơn anh NONGDAN nhiều nhiều. giờ thắc mắc của em đã được giải quyết rùi cảm ơn anh nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA