Tiền vay cá nhân

• Thread starter huongcan83
  • Ngày gửi
H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc
Xin hỏi các bác, lãi tiền vay cá nhân có cần mua hoá đơn không? và lãi này người cho vay có phải đóng thuế ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Tiền vay cá nhân

Xin hỏi các bác, lãi tiền vay cá nhân có cần mua hoá đơn không? và lãi này người cho vay có phải đóng thuế ko?
Chỉ cần làm hợp đồng cho vay là được rồi bạn hiền. Khi trả tiền lãi vay DN bạn thực hiện khấu trừ tiền thuế TNCN theo quy định.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Mình phải nộp thuế TNCN cho người cho vay à bạn? Mình tưởng kệ họ chứ, vì thu nhập thực tế của họ đâu phaả chỉ có mỗi khoản này. Chị kế toans trưởng công ty mình lại bảo:"lãi cho vay của cá nhân không phải nộp thuế TNCN", ví dụ như cá nhân cho ngân hàng vay, có phaả nộp thuế đâu.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình phải nộp thuế TNCN cho người cho vay à bạn? Mình tưởng kệ họ chứ, vì thu nhập thực tế của họ đâu phaả chỉ có mỗi khoản này. Chị kế toans trưởng công ty mình lại bảo:"lãi cho vay của cá nhân không phải nộp thuế TNCN", ví dụ như cá nhân cho ngân hàng vay, có phaả nộp thuế đâu.
DN phải có nghĩa vụ khấu trừ thuế TNCN nếu ko khấu trừ thì bị phạt và phải nộp thay đó bạn hiền.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

ok, thank you. Nhưng khó quá, vì họ không chấp nhận nộp thuế. Vậy thuế TNCN này mình tính vào chi phí của doanh nghiệp được không?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

ok, thank you. Nhưng khó quá, vì họ không chấp nhận nộp thuế. Vậy thuế TNCN này mình tính vào chi phí của doanh nghiệp được không?
Thuế bạn thu hộ cho nhà nước không phải chi phí của DN bạn.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

xin hỏi, khi khấu trừ thuế TNCN của người cho vay, hàng quý làm tờ khai có kê cả người cho vay vào không? (Mình làm tờ khai thuế TNCN theo quy). Và khi nộp thuế cho họ, mình ghi như thế nào? nếu trường hợp họ không có MST thì sao?
Mọi người làm ơn chỉ giúp (nói rõ rõ ra nhé, mình hơi chậm hiểu)

H

hungdhkt4b

Sơ cấp
19/9/11
8
0
0
38
thanh hóa
www.facebook.com

Nếu có MST thì khấu trừ 10%, không có thì khấu trừ 20% theo thông tư 113 ngày 04/08/2011, Tiền lãi của người cho vay được gọi là thu nhập từ đầu tư vốn nên kê khai vào tờ khai số 03/KK-TNCN trong phần mềm hỗ trợ kê khai thuế. ( Trong này vẫn ghi là 5% mình không biết xử lý thế nào nữa ), mình cũng đang thắc mắc nên có ai biết thì giúp đỡ với.

Ở công ty mình cũng vậy, người cho vay không chấp nhận khấu trừ, công ty mình phải bỏ tiền ra để nộp phần khấu trừ đó, nhưng chi phí này đâu có được tính vào chi phí của doanh nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA