Quyết toán thuế tncn đối doanh nghiệp thành lập dưới 1 năm

• Thread starter ennho85
  • Ngày gửi
E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM
Anh chị ơi hướng dẫn dùm em với.
cty em thành lập vào tháng 4 năm 2011. cty em có 5 người, vì mới thành lập nên nhân sự thường xuyên thay đổi, có người làm được1 tháng, 2 tháng thì nghỉ và cty có làm việc theo công trình nên cũng có thuê nhân sự ở ngoài làm (thường là 1 nhóm khoảng 9 - 14 người), và thu nhập của những người này đều dưới 4 triệu, nên hàng quý em ko làm báo cáo quý về TNCN. và em cũng chưa đăng ký MST.
bây giờ em ko biết phải quyết toán cuối năm như thế nào? mong các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM
Ðề: Quyết toán thuế tncn đối doanh nghiệp thành lập dưới 1 năm

sao ko có ai hướng dẫn dùm mình hết vậy nè? hic hic

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Anh chị ơi hướng dẫn dùm em với.
cty em thành lập vào tháng 4 năm 2011. cty em có 5 người, vì mới thành lập nên nhân sự thường xuyên thay đổi, có người làm được1 tháng, 2 tháng thì nghỉ và cty có làm việc theo công trình nên cũng có thuê nhân sự ở ngoài làm (thường là 1 nhóm khoảng 9 - 14 người), và thu nhập của những người này đều dưới 4 triệu, nên hàng quý em ko làm báo cáo quý về TNCN. và em cũng chưa đăng ký MST.
bây giờ em ko biết phải quyết toán cuối năm như thế nào? mong các anh chị giúp em với.

Cơ quan chi trả cuối năm phải làm quyết toán, thống kê lại số tiền đã chi trả, số tiền đã khấu trừ (trong trường hợp này khg có khấu trừ). Bạn vào mẫu số 5 và điền các thông tin theo mẫu đó

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Re: Ðề: Quyết toán thuế tncn đối doanh nghiệp thành lập dưới 1 năm

Bạn cần đăng ký mã số thuế cá nhân cho lao động. Cái này chỉ cần chứng minh thư là đăng ký được ngay mà. Cuối năm kê khai thu nhập của những lao động này. nhưng có 1 vấn đề trong thuế TNCN ghi rõ nếu thuê làm theo công việc dưới 3 tháng phải trích 10% nộp thuế nếu có mã số thuế và 20% nếu chưa có mã số thuế. Để không phải trích thì bạn cần phải làm hợp đồng lao động và cam kết 23

M

muahoatuyet

Trung cấp
8/8/11
63
0
0
Hà Nội

Cho mình hỏi :
Trường hợp nhân viên làm trong 1 năm và trên 3 tháng mà chưa có mã số thuế cá nhân thì quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào vậy?

Ðề: Re: Ðề: Quyết toán thuế tncn đối doanh nghiệp thành lập dưới 1 năm

Cho mình hỏi :
Trường hợp nhân viên làm trong 1 năm và trên 3 tháng mà chưa có mã số thuế cá nhân thì quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào vậy?
bạn hãy đăng ký mã số thuế cá nhân cho họ, đơn giản thôi, sau > q tuần, cơ quan thuế sẽ trả kết quả về, bạn lấy MST cá nhân của họ làm quyết toán là được.

Bạn cần đăng ký mã số thuế cá nhân cho lao động. Cái này chỉ cần chứng minh thư là đăng ký được ngay mà. Cuối năm kê khai thu nhập của những lao động này. nhưng có 1 vấn đề trong thuế TNCN ghi rõ nếu thuê làm theo công việc dưới 3 tháng phải trích 10% nộp thuế nếu có mã số thuế và 20% nếu chưa có mã số thuế. Để không phải trích thì bạn cần phải làm hợp đồng lao động và cam kết 23
bạn ơi, mình làm cam kết số 23 và gửi luôn cho bên thuế lúc nộp quyết toán phải k bạn?
trả lời giúp mình với, mình cảm ơn nhiều lắm

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Không cam kết 23 lưu tại doanh nghiệp thôi. Khi nào thuế kiểm tra thì mình đưa ra.

Ðề: Re: Quyết toán thuế tncn đối doanh nghiệp thành lập dưới 1 năm

Không cam kết 23 lưu tại doanh nghiệp thôi. Khi nào thuế kiểm tra thì mình đưa ra.
bạn ơi, nếu nhân viên làm việc < 3 tháng, thu nhập cả năm chưa tới mức phải khấu trừ, mình làm cam kết 23 cho họ, thì phải xin chữ ký của họ à, hay bảo họ làm cam kết rùi gửi lại công ty?
Bạn giúp mình với nhé. Thanks!

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

quan trọng nhất là chữ ký ở bảng lương với cam kết phải giống nhau. Cách nào cũng được miễn chuẩn là được mà.

quan trọng nhất là chữ ký ở bảng lương với cam kết phải giống nhau. Cách nào cũng được miễn chuẩn là được mà. Hơn nữa thông thường làm việc dưới 3T thì phải trích 10%. Do đó ít người thì dùng được cái này còn không phải trích 10% cho chắc ăn. Cam kết 23 thường dùng cho lao động từ 3t đến dưới 12T

Kim Oanh cho tớ hỏi công ty tớ có 1 nhân viên làm việc tai công ty tớ trong 2 tháng* không phát sinh khấu trừ thuế TNCN), trước và sau khi làm tại công ty tớ đều có thu nhập, nhưng tớ không biết có phát sinh thuế tới mức phải khấu trừ không. Vậy tớ làm quyết toán thuế cho thu nhập mà người đó nhận được trong thời gian làm việc tại công ty tớ. Mình k biết trước và sau như thế nào thì có phải trích 10% không?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

để chắc chắn thì bạn phải phải khấu trừ 10%.