Đăng kí bảng trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter tduyet
  • Ngày gửi
T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam
Các bác cho em hỏi chút. Công ty em trong tháng có phát sinh tăng TSCĐ. Nhưng chưa biết các thủ tục để đăng kí trích khấu hao như thế nào. Em muốn hỏi mình nộp cái bảng đăng kí trích khấu hao như thế nào ạ. Nộp luôn trong tháng phát sinh. Hay để cuối năm nộp cùng với báo tài chính. Em lần đầu va vào cái này. cần các bác tư vấn giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pighoa

Sơ cấp
19/12/11
6
0
0
36
Hồ Chí Minh
Ðề: Đăng kí bảng trích khấu hao TSCĐ

huhu...sao không thấy ai trả lời giúp vấn đề này vậy, mình cũng đang gặp vấn đề giống bạn này, mình không được học nhiều về kế toán nhưng phải làm công tác kế toán nên cần học hỏi các Anh/Chị và các bạn nhiều lắm!!! Rất mong được các Anh/Chị và các bạn giúp đỡ mình cũng như những bạn đang gặp khó khăn trong c.việc kế toán khác !!! Vấn đề là khi cty mới thành lập T1/2011 mình có đăng ký PP trích KH TSCĐ với cquan thuế nhưng lúc đó cán bộ thuế không nhận và nói là chưa có mua TSCĐ thi sao mà trích KH mà đăng ký, đến giờ mặc dù đã mua TSCĐ nhưng mình vẫn chưa đăng ký vậy có phải là trong năm 2011 mình sẽ không được trích KH ko?? Có ai có thể chỉ cho mình cách giải quyết sao cho hợp lý không?? Chân thành cảm ơn!!!

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

Khi mua TSCĐ thì phải đăng ký phương pháp trích KH ngay với CQT, lập 2 bảng đăng ký phương pháp trích KH để nộp, CQT sẽ trả lại bạn 1 bản, khi nào có mộc của CQT đóng vào văn bản thì bạn mới được trích KH . THân chào.

Tài sản phải vào sổ kế toán, có bộ hồ sơ riêng, mới được trích KH . Thực hiện trích KH theo TT203 (PL01). Quyền sử dụng đất (QSDĐ) sử dụng lâu dài không được trích KH, QSDĐ có thời hạn được trích KH theo thời hạn sử dụng đất . TSCĐ vô hình trích KH không quá 20 năm (ví dụ phần mềm ).

Sửa lần cuối:
D

DichvuketoanVNNP

Guest

Bạn tự lập CV đăng ký loại TS, phương pháp khấu hao, số tháng khấu hao.Bạn phải đăng ký ngay khi mua TS sử dụng

T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam

mình thấy kế toán trước nộp bảng khấu hao TSCD cùng với báo cáo năm. Làm như vậy có được ko các bác. Năm 2011 mình nộp bảng đăng ký khấu hao TSCĐ cùng với báo cáo năm có được ko nhỉ :|

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

cty mình chưa có tscd nhưng mình lại nộp tờ đăng ký phương pháp trích khấu hao rồi. và cơ quan thuế vẫn nhận. vậy là sao nhỉ? và nếu khi cty mình mua tscd thì mình phải lam gi nữa ko?

D

doremon ppn

Sơ cấp
27/1/11
23
0
0
35
hải hậu - nam định

mình ở chi cục thuế đống đa nộp làm đăng ký phương pháp trích khấu hao mang nộp thì họ nói k phải nộp.

M

mendangthi

Guest
13/10/09
17
0
1
37
bac kan

hj, mọi người cho mình hỏi chút, Mình làm cho một công ty mới thành lập t10/2011 có mua TSCĐ là điện thoại Iphone trị giá 15tr (chưa VAT), nhưng chưa đăng ký phương pháp khấu hao. Nên cũng không trích khấu hao trong năm 2011. vậy năm 2012 đăng ký khấu hao và trích khấu hao cho tài sản này có được không? hay chuyển sang là công cụ dụng cụ và phân bổ dần. bác nào biết trả lời giúp em với hết hạn nộp BCTC đến nơi rồi.

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

ĐT iphone không được trích KH nếu nó không phục vụ cho mục đích tạo ra lợi nhuận cho cty, hóa đơn hợp lệ thì được khấu trừ thuế GTGT, nhưng trích KH đưa vô chi [hí phải xem lại, kẻo sau này cơ quan thuế kiểm tra quyết toán sẽ bị loại ra khỏi chi phí. Thân chào

V

vietdung13

Sơ cấp
11/12/10
31
0
0
41
Hà Nội

> 10 triệu vẫn đc ghi nhận là TSCĐ Bình thường, nếu hóa đơn bạn đã hạch toán năm 2011 rùi thì năm 2012 bạn trích thêm phần chưa trích bắt đầu từ sau thời điểm ghi trong hóa đơn và biên bản giao nhận (Nếu ĐT này sử dụng cho các bộ phận, đơn vị của Cty-ko phải dùng cho cá nhân).Thông thường cty mình đăng ký mức trích khấu hao và phương pháp khấu hao của năm trước vào tháng 01 (trước 31/01 của năm nay) thấy cơ quan Thuế nó vẫn chấp nhận bình thường mà.

T

truongxuan82vn

Guest
6/6/07
24
2
3
42
Hai Phong

có ai có mẫu đăng ký trích khấu hao không cho mình với!

cac nha oi cho minh hoi với khi mua tài sản mới thi chỉ cần đăng khí phương pháp trích khấu hao thôi à?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

có ai có mẫu đăng ký trích khấu hao không cho mình với!

cac nha oi cho minh hoi với khi mua tài sản mới thi chỉ cần đăng khí phương pháp trích khấu hao thôi à?
Gửi bạn mẫu tham khảo, lưu ý từ 10/06/2013 khấu hao theo thông tư 45/2013/TT-BTC nhé.

Đính kèm

• Bang dang ky KHTSCD.zip
    3.5 KB · Lượt xem: 1,026
  • Like
Reactions: NGAY TRO GIO
T

truongxuan82vn

Guest
6/6/07
24
2
3
42
Hai Phong

vậy khi thanh lý tài sản cố định có cần báo với cơ quan thuế không hả cả nhà?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

vậy khi thanh lý tài sản cố định có cần báo với cơ quan thuế không hả cả nhà?
Không cần báo gì với CQ thuế (khi thanh lý TSCD đã có kê vào bảng kê bán ra rồi).

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

cho hỏi mỗi khi mua thêm TSCĐ lại phải đăng ký hả bạn, nó quy định ở văn bản pháp luật nào vậy. cái đó bên mình trước tới h không làm. chỉ là khi mới đầu công ty đăng ký chế độ kế toán với bên thuế, có nêu phương pháp khấu hao áp dụng là đường thẳng thui. còn sau đó cứ khi mua thêm TSCĐ thì bên mình tự động khấu hao, không báo qua thuế. cũng không thấy thuế nói ji nhỉ.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Theo ý của các bác là đúng rồi.

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

cho hỏi mỗi khi mua thêm TSCĐ lại phải đăng ký hả bạn, nó quy định ở văn bản pháp luật nào vậy. cái đó bên mình trước tới h không làm. chỉ là khi mới đầu công ty đăng ký chế độ kế toán với bên thuế, có nêu phương pháp khấu hao áp dụng là đường thẳng thui. còn sau đó cứ khi mua thêm TSCĐ thì bên mình tự động khấu hao, không báo qua thuế. cũng không thấy thuế nói ji nhỉ.
Xem:
TT123/2012
...
Doanh nghiệp thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng...). Hàng năm doanh nghiệp tự quyết định mức trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh (nếu đáp ứng điều kiện).

==> Doanh nghiệp chỉ cần đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý một lần và trên thông báo ghi rõ: toàn bộ TSCĐ của Công ty phát sinh sau này đều đăng ký thực hiện phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng.
Nếu có thay đổi phương pháp trích KH thì mới đăng ký lại.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

không có quy định cứ mua thêm là lại phải đăng ký đâu bạn :)

Bạn nói đúng chỉ đăng ký lần đầu, trong quá trình thực hiện có mua thêm cũng không đăng ký thêm trừ trường hợp DN thay đổi PP KH phải dăng ký lại.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

không có quy định cứ mua thêm là lại phải đăng ký đâu bạn :)
Bạn nói đúng chỉ đăng ký lần đầu, trong quá trình thực hiện có mua thêm cũng không đăng ký thêm trừ trường hợp DN thay đổi PP KH phải dăng ký lại.
Đăng ký lần đầu mà không có câu " toàn bộ TSCĐ phát sinh về sau đều khấu hao theo......" thì khi mua mới muốn khấu hao là phải đăng ký là điều đương nhiên

• Like
Reactions: NGAY TRO GIO

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA