hàng mua đang đi đường

• Thread starter depzajmagajhoktheo
  • Ngày gửi
D

depzajmagajhoktheo

Sơ cấp
24/5/10
30
0
6
35
thành phố hòa bình
anh chị cho em hỏi công ty em hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kì em xem tài khoản hàng mua đang đi đường dư nợ bằng 0 ,dư có hơn hai tỉ em có thắc mắc hàng mua đang đi đường dư có có nghĩa thế nào ạ.thank đã đọc tin

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

theducqb

Guest
19/10/10
0
0
1
Đăk Lăk
Ðề: hàng mua đang đi đường

Theo mình nghĩ nó có nghĩa là: Trị giá thực tế của hàng hóa, vật tư đã mua đang đi đường đầu kỳ.
Vì theo phương pháp kiểm kê định kỳ thì tài khoản 151 chỉ xuất hiện 2 lần đó là:
1. Đầu kỳ kế toán căn cứ trị giá thực tế hàng hóa, vật tư đang đi đường đã kết chuyển cuối kỳ trước kết chuyển trị giá thực tế của hàng hóa, vật tư đã mua đang đi đường đầu kỳ, ghi:
Nợ TK 611/ Có TK 151

2. Cuối kỳ, kế toán căn cứ vào kết quả kiểm kê xác định trị giá thực tế của hàng hóa, vật tư đã mua nhưng chưa về nhập kho, ghi:
Nợ TK 151/ Có TK 611

Trong kỳ lúc phát sinh các nghiệp vụ mua hàng chúng ta đều theo dõi trên TK 611.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

TK 151 hàng đi đường làm gì có chuyện dư có được, không ổn đâu, xem lại hạch toán đi.

D

depzajmagajhoktheo

Sơ cấp
24/5/10
30
0
6
35
thành phố hòa bình

hjx minh xem trên phần mềm tài khoản 61161 hàng mua đang đi đường đến hời điểm hiện tại dư nợ băng không dư co còn hơn tỉ mình thắc mắc ko hiểu tại sao .có cao thủ nào biết rõ về hàng mua đi đường hàng nhập khẩu cho em câu hỏi.em thank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA