Cách tổng hợp bảng lương cả năm để tính thuế tncn.

• Thread starter 170987
  • Ngày gửi
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Em có vấn đề này mong được sự giúp đở của cả nhà.
Em có một file excel gồm 12 sheet, mỗi sheet là bảng lương của một tháng (từ tháng 1 đến tháng 12). Vậy làm cách nào để tính tổng lương của mỗi nhân viên từ tháng 01 đến tháng 12 để quyết toán thuế tncn cho họ một cách nhanh nhất.
Mong cả nhà giúp đở em xin cảm ơn.!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Ðề: Bạn muốn có kết quả nhanh chóng & chính xác không?

Hãy đưa file lên đi bạn, dù chỉ là bảng lương 1 tháng chăng nữa!

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Ðề: Cách tổng hợp bảng lương cả năm để tính thuế tncn.

Hãy đưa file lên đi bạn, dù chỉ là bảng lương 1 tháng chăng nữa!
Đưa file bảng lương lên làm gì, người ta chỉ hỏi cách làm chứ có "nhờ làm giùm" đâu :wall:

Em có một file excel gồm 12 sheet, mỗi sheet là bảng lương của một tháng (từ tháng 1 đến tháng 12). Vậy làm cách nào để tính tổng lương của mỗi nhân viên từ tháng 01 đến tháng 12 để quyết toán thuế tncn cho họ một cách nhanh nhất.

Nếu không có cách nào hay hơn thì làm theo cách "gà mổ thóc" nhé: dùng tiện ích excel_tách gộp họ tên.

Đầu tiên copy các bảng lương tháng (ở các sheet khác nhau) paste chung vào 1 sheet (tổng hợp) sau đó dùng "tiện ích tách gộp họ tên" để phân thành 2 cột => sort "alpha B" => tên ai sẽ tập trung từng khúc (12 tháng hoặc ít hơn_tùy theo thời gian làm việc trong năm) => cộng từng người (sum từng khúc).
Cách này không phải ngại "việc thay đổi thu nhập của từng người trong năm hay việc công nhân vào ra như cái chợ_làm_nghỉ_làm" ... ẹc ẹc.

Đúng là làm "theo kiểu nông dân" :004:

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi

Đưa file bảng lương lên làm gì, người ta chỉ hỏi cách làm chứ có "nhờ làm giùm" đâu
. . . .năm hay việc công nhân vào ra như cái chợ_làm_nghỉ_làm" ... ẹc ẹc.
Đúng là làm "theo kiểu nông dân"

Cách của bạn không căn cơ & dễ sai sót. Cái sai sẽ to lớn, một khi đơn vị đó có những người trùng họ lẫn tên.
Việc này ta cần hướng dẫn bạn í tạo mã nhân viên trong toàn cti để dùng được trong hơn 15 năm trở lên tồn tại của CTi;

Ngoài ra, khi có file, đảm bảo trên diễn đàn sẽ có nhiều người viết macro tự động hoà hoàn toàn CSDL của bạn í.

/-(ãy tự động hoá công việc đồng án đi, anh bạn nông dân à!

• Like
Reactions: chu tranh
NONG DAN

NONG DAN

Cách của bạn không căn cơ & dễ sai sót. Cái sai sẽ to lớn, một khi đơn vị đó có những người trùng họ lẫn tên.
Việc này ta cần hướng dẫn bạn í tạo mã nhân viên trong toàn cti để dùng được trong hơn 15 năm trở lên tồn tại của CTi;

Ngoài ra, khi có file, đảm bảo trên diễn đàn sẽ có nhiều người viết macro tự động hoà hoàn toàn CSDL của bạn í.

/-(ãy tự động hoá công việc đồng án đi, anh bạn nông dân à!

Hi, trăm sự nhờ bạn tự động hóa giúp nông dân với (bảng lương của 1 tháng).

Đính kèm

• Luong NV PX 4.xls
    40 KB · Lượt xem: 3,952
Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Mình vừa làm giùm 1 bạn ở 1 trang web khác (hihihi).
Trước tiên bạn cần copy số liệu 12 tháng vào 1 sheet. Nếu nhân viên trùng tên thì phải có kí tự đánh dấu hoặc mã nhân viên.
Ví dụ: có 2 NV tên Lê Văn B thì phải có dấu hiệu Lê Văn B và Lê Văn B1 chẳng hạn.

Dùng hàm sum(if(....)) bạn nhé, rất đơn giản, rất nhanh và chính xác.

Rất tiếc là mình không biết chụp màn hình Excel đưa lên đây, nếu bạn nào chụp đưa lên đây mình hướng dẫn cho. Fiel của anh NONGDAN chưa đủ dữ liệu để tính vì mỗi người có 1 dòng thôi, còn sum gì nữa?

Mình vừa bổ sung đính kèm file, bạn nào quan tâm thì tải về tham khảo nhé.

Đính kèm

• Tong hop Luong 2011_QT THUE TNCN_Ham sumif.xls
    38.5 KB · Lượt xem: 7,082
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: chun1411
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Ðề: Có thể diêm dúa hơn sau này, khi có thời gian hơn

Hi, trăm sự nhờ bạn tự động hóa giúp nông dân với (bảng lương của 1 tháng).

Bạn xem file nha, & cho í kiến

Đính kèm

• gpeNhanSuPX.rar
    32.1 KB · Lượt xem: 3,213
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Mình vừa làm giùm 1 bạn ở 1 trang web khác (hihihi).
Trước tiên bạn cần copy số liệu 12 tháng vào 1 sheet. Nếu nhân viên trùng tên thì phải có kí tự đánh dấu hoặc mã nhân viên.
Ví dụ: có 2 NV tên Lê Văn B thì phải có dấu hiệu Lê Văn B và Lê Văn B1 chẳng hạn.

Dùng hàm sum(if(....)) bạn nhé, rất đơn giản, rất nhanh và chính xác.

Trước hết làm như cách của bạn là ok, lập mã NV rồi dùng hàm SUMIF, chứ không phải là SUM(IF... để cộng tổng cho từng NV đó.

H

hoasu88

Guest
19/2/11
24
0
0
vongxoaytinhyeu

File này của bạn mình xem không hiểu gì cả, chỉ toàn số với số thôi..:wall:

NONG DAN

NONG DAN

Chân thành cảm ơn bạn đã giành thời gian hỗ trợ file tổng hợp lương, nó rất có ý nghĩa trong "vụ mùa" quyết toán TNCN này !

@: 3 số lẽ cuối trên bảng lương tháng khi qua bảng tổng hợp cả năm thì bị ngắt bỏ (ví vụ_Nguyễn A tháng 1 tổng lương=3.350.500, khi số liệu sang bảng tổng hợp=3.350.000 (mất 500 đồng)

Khà khà, vậy là vụ này nông dân lên đời cày máy rồi, khỏi phải cày trâu nữa :thumbsup:

File này của bạn mình xem không hiểu gì cả, chỉ toàn số với số thôi..:wall:

Bạn tải cái file mà bạn QDuc đưa lên, giữ nguyên cấu trúc như vậy chỉ thay đổi sheet CSDL (đặt mã nhân viên) và sheet CaNam theo thực tế của Cty mình, các sheet T01 đến T12 đưa bảng lương của từng tháng ở Cty mình vào.

Sửa lần cuối:
  • Love
Reactions: SA_DQ
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Chân thành cảm ơn bạn đã giành thời gian hỗ trợ file tổng hợp lương, nó rất có ý nghĩa trong "vụ mùa" quyết toán TNCN này !
Khà khà, vậy là vụ này nông dân lên đời cày máy rồi, khỏi phải cày trâu nữa :thumbsup:

Bạn tải cái file mà bạn QDuc đưa lên, giữ nguyên cấu trúc như vậy chỉ thay đổi sheet CSDL (đặt mã nhân viên) và sheet CaNam theo thực tế của Cty mình, các sheet T01 đến T12 đưa bảng lương của từng tháng ở Cty mình vào.

Cấu trúc bảng lương không giống như vậy thì làm sao nông dân ơi? Bác QDuc ơi. Hướng đẫn thêm cho bà con vận dụng trong trường hợp riêng của mình đi. Cảm ơn bác nhiều

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Trước hết làm như cách của bạn là ok, lập mã NV rồi dùng hàm SUMIF, chứ không phải là SUM(IF... để cộng tổng cho từng NV đó.

Bạn vào Mã Nhân viên cho từng Sheet sau đó bạn dùng Hàm trong EXcel mà tổng hợp
Việc nhỏ như con thỏ mà
Cố gắng lên

S

SA_DQ

29/6/05
568
99
28
66
HCM city

Cấu trúc bảng lương không giống như vậy thì làm sao Nông Dân ơi? Bác QDuc ơi. Hướng đẫn thêm cho bà con vận dụng trong trường hợp riêng của mình đi. Cảm ơn bác nhiều

Bắt đầu là trang tính CSDL, trang này lưu toàn bộ danh sách NLĐ trong cơ quan từ đầu năm đến cuối năm; Tất nhiên, những người mới vô tháng nào thì nhập tiếp bên dưới; Những người đã nghỉ cũng không xoá đi;
Thật ra trang này sẽ là nguồn của các trang tính lương các tháng 01. . 12; Macro để tạo các trang bảng lương mỗi cuối tháng sẽ chạy 1 lần; CSDL này cần có thêm các cột chức vụ & mức lương cơ bản, Fụ cấp, . . . (những cái này hiện chưa có, & bổ sung theo nhu cầu của từng đơn vị.)
Trong thực tế sẽ là muôn hình vạn trạng; Vì vậy sẽ theo dõi tiếp để fục vụ riêng từgn nhu cầu của mọi thành viên cộng đồng.
Sau 1 khoảng thời gian sau này, sẽ có bảng mà nhiều người cần dùng nhất ta lấy làm chuẩn.

(húc vui nhân xuân về!

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm

Chân thàn cảm ơn mọi người đã trả lời bài viết của em. Trong thời gian qua em cũng đã được biết thêm một cách tính tổng lương bằng cách sử dụng hàm consolidate. Em xin được chia sẽ với mọi người.
_Trước tiên ta gộp bảng lương của 12 tháng vào chung một workbook. Sau đó tạo thêm một sheet để tính tổng lương trong workbook đó.
Copy tiêu đề của bảng lương sau đó dán vào sheet tổng lương (lưu ý không copy cột stt).
_ Chọn khối bảng tổng lương ( quét đen cả tiêu đề và những dòng phía dưới, lưu ý số dòng quét đen phải nhiều hơn số nhân viên trong bảng lương) sau đó chọn data => consolidate => hộp thoại consolidate xuất hiện trong ô funtion: chọn Sum theo mặc định.
_Trong ô reference: ta để chuột vào ô này mở sheet bảng lương tháng 01 quét khối ( lưu ý quét cả thanh tiêu đề và bỏ cột stt) sau đó nhấn add và tiếp tục làm tương tự đến tháng 12.
_ Phía dưới mục use label in đánh dấu chọn top row và left column => ok
Cách này có thể tính tổng lương đối với những bảng lương không giống nhau.
Em xin gởi file lên để mọi người tham khảo

Đính kèm

• bảng tổng hợp lương.xls
    34.5 KB · Lượt xem: 3,775
Sửa lần cuối:
  • Love
Reactions: SA_DQ
A

AMECO

Trung cấp
24/9/09
50
0
0
36
Bỉm Sơn

file của bạn 170987 cũng toàn là số thôi, chứ ko có công thức Excel nên làm cũng không nhanh nếu cty có nhiều người mà lại có nhiều phụ cấp khác nhau nữa. Thank bạn!

A

anhhoanglan

Guest
21/2/12
1
2
0
BD

Mình thấy một cách đơn giản mà hiệu quả nhất đó là chỉ cần sử dụng hai hàm cơ bản nhất trong excel để giải quyết bài toán của bạn đó là hàm if và hàm vlookup. mọi người thấy hai hàm này rất đơn giản nhưng nó lại đem lại những kết quả không ngờ đó mọi người. mình thấy sử dụng các hàm này rất dễ mà nó không ảnh hưởng gì khi bạn có thể bất kỳ một dữ liệu nào trong bảng lương hàng tháng. còn như nếu bạn copy thủ công nếu vị trí của các nhân viên trong tưng tháng không giống nhau như vậy dữ liệu cả năm sẽ bị sai.
mình gửi file mẫu lên rất mong mọi người cho ý kiến. có thể trong bài còn nhiều thiếu sót rất mong mọi người đóng góp để mình có thể hoàn thiện hơn nhé.

Đính kèm

• lương cho bạn.xls
    475.5 KB · Lượt xem: 3,347
  • Like
Reactions: chu tranh and Palm
S

SA_DQ

29/6/05
568
99
28
66
HCM city

rất mong mọi người đóng góp để mình có thể hoàn thiện hơn nhé.

Bạn muốn được góp í, thì mình sẽ góp đây:

Bạn thử tăng số lượng nhân viên lên cở 500 sẽ thấm tía ngay sự ì ạch.

Mã nhân viên của bạn mang ít thông tin quá. Nếu là mình thì cũng sẽ tạo ra mã 5 kí tự, nhưng 3 ký tự đầu sẽ là các chữ cái đầu của tên & họ, đệm (Nếu ai không có đệm, thì ta thêm J vô giữa;
2 số cuối để fân biệt tên họ tạo ra mã trùng nhau.

(/ài lời cùng bạn & chúc vui!

N

newhobby

Guest
1/3/12
2
0
0
39
tphcm
cách làm quyết toán thuế 2011

hiện mình có 12 shet lương của 12 tháng trong năm
BHXH CTY CHI TRẢ
TNCN :GOM LƯƠNG THỰC NHẬN +TIỀN CƠM +THƯỞNG+KHÁC ( KHÔNG CÓ TIME LÀM THÊM,VÀ CÁC KHOẢN KHÁC)
ANH CHỊ VUI LÒNG CHỈ MÌNH CÁCH LÀM CƠ BẢN VỚI
THANK RẤT NHIỀU

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Ðề: cách làm quyết toán thuế 2011

hiện mình có 12 shet lương của 12 tháng trong năm
BHXH CTY CHI TRẢ; TNCN :GOM LƯƠNG THỰC NHẬN +TIỀN CƠM +THƯỞNG+KHÁC ( KHÔNG CÓ TIME LÀM THÊM,VÀ CÁC KHOẢN KHÁC)
ANH CHỊ VUI LÒNG CHỈ MÌNH CÁCH LÀM CƠ BẢN VỚI

Bạn nên đưa file mẫu của bạn lên!

Chờ file từ bạn!

B

Bach Thuy Linh

Guest
16/9/13
2
2
3
Hà Đông-Hà Nội

Các bạn ơi trong trường hợp nhân viên kiểu ra vào công ty liên tục thì bảng lương phải tổng hợp thế nào để có thể quyết toán thuế TNCN cho họ?